Nhà được cấp phép xây dựng 3 tầng có xin lên xây dựng 4 tầng được không? 1


HỎI:

Tôi làm ở 1 công ty cổ phần Sách Bắc Miền Trung tại TP Vinh. Hiện nay công ty tôi đang muốn xây dựng thêm 1 công trình, theo ý định ban đầu số tầng định xây là 3 tầng.

Chính vì vậy mà khi làm hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng đã được chủ tịch UBND tỉnh ký duyệt chủ trương 3 tầng và giao cho Sở xây dựng tiến hành tủ tục cấp giấy phép. Hiện nay công ty tôi đang đợi cấp giấy phép xây dựng, nhưng do xét thực tế nhu cầu của công ty hiện nay lại muốn xin chủ trương xây nhà 4 tầng. Nay tôi muốn hỏi: Để được cấp giấy phép xây dựng 4 tầng thì công ty tôi phải chuẩn bị những thủ tục gì và có thể xin thay đổi được không? Rất mong nhận được sự tư vấn!
Chân thành cám ơn.

TRẢ LỜI:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Xây dựng năm 2014.

2. Nội dung phân tích:

Điều 98 Luật Xây dựng quy định:

“Điều 98. Điều chỉnh giấy phép xây dựng

1. Trong quá trình xây dựng, trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thay đổi một trong các nội dung dưới đây thì chủ đầu tư phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng:

a) Thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài của công trình đối với công trình trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

b) Thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng; quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính;

c) Khi điều chỉnh thiết kế bên trong công trình làm thay đổi công năng sử dụng làm ảnh hưởng đến an toàn, phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường.

2. Hồ sơ đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng gồm:

a) Đơn đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng;

b) Bản chính giấy phép xây dựng đã được cấp;

c) Bản vẽ thiết kế liên quan đến phần điều chỉnh so với thiết kế đã được cấp giấy phép xây dựng;

d) Báo cáo kết quả thẩm định và văn bản phê duyệt thiết kế điều chỉnh (trừ nhà ở riêng lẻ) của chủ đầu tư, trong đó phải có nội dung về bảo đảm an toàn chịu lực, an toàn phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường.”

Theo quy định tại khoản 1 điều 98 Luật Xây dựng thì công ty bạn được thay đổi số tầng của công trình. Để có thể thay đổi được số tầng công trình công ty bạn cần phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng, hồ sơ đề nghị gồm có các giấy tờ quy định tại khoản 2 điều 98 Luật Xây dựng.


Leave a comment

One thought on “Nhà được cấp phép xây dựng 3 tầng có xin lên xây dựng 4 tầng được không?