thủ tục xin giấy phép xây dựng nhà tạm trên đất trồng cây lâu năm

Có thể xin giấy phép xây dựng tạm trên đất trồng cây lâu năm?

HỎI:

 Vợ chồng tôi có mua lô đất 50m2, thuộc đất trồng cây lâu năm. Giờ cuộc sống khó khăn, tôi muốn che tôn hoặc xây nhà tạm để ở trên mảnh đất này, như vậy có vi phạm pháp luật không? Có thể xin phép xây dựng tạm thời được không? Và có cách nào để xây dựng nhà ở không? Mong nhận được sự tư vấn! Tôi xin chân thành cảm ơn.

thủ tục xin giấy phép xây dựng tạm trên đất trồng cây lâu năm

TRẢ LỜI:

Khoản 1 Điều 6 Luật Đất đai 2013 quy định về nguyên tắc sử dụng đất: “1. Đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất”.

Khoản 3 Điều 12 Luật Đất đai 2013 quy định “Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích” là hành vi bị nghiêm cấm.

Như vậy, đất được cấp với mục đích nào thì phải được sử dụng đúng với mục đích đó. Trường hợp bạn sử dụng đất trồng cây lâu năm vào mục đích thổ cư là trái quy định của pháp luật.

thủ tục xin giấy phép xây dựng nhà tạm trên đất trồng cây lâu năm

Muốn chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở, bạn phải tiến hành thủ tục theo đúng quy định Việc chuyển mục đích sử dụng đất phải căn cứ vào Điều 52 Luật Đất đai 2013: “Điều 52. Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất 1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.”

Theo đó, muốn biết thửa đất nêu trên của gia đình bạn có được phép chuyển mục đích sử dụng đất hay không còn phải phụ thuộc vào 2 điều kiện đã nêu ở trên.

Về trình tự, thủ tục Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định:

“Điều 69. Trình tự, thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.

2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

3. Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định”.

Về tiền sử dụng đất phải nộp khi chuyển mục đích sử dụng đất, bạn tìm hiểu thêm trong nghị định 45/2014/NĐ-CP và Thông tư số 76/2014/TT-BTC.

Trả lời