Chủ tịch UBND phường có được ra quyết định đình chỉ công trình xây dựng không xin phép?


Hỏi:

Cho rằng đất và nhà ở của gia đình mình đã được cấp sổ đỏ nên khi xây nhà anh K không xin cấp phép xây dựng. Chủ tịch UBND phường đã ra quyết định đình chỉ thi công xây dựng đối với nhà anh K. Xin hỏi việc xử lý của Chủ tịch UBND phường có đúng với quy định của pháp luật hay không?

Chủ tịch ủy ban nhân dân phường đình chỉ thi công xây dựng

Trả lời:

Chủ tịch UBND phường có thẩm quyền ra quyết định đình chỉ thi công công trình xây dựng theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP. Điều 17 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP quy định thẩm quyền xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã như sau:

– Quyết định đình chỉ thi công xây dựng đối với công trình xây dựng vi phạm thuộc địa bàn mình quản lý; quyết định cưỡng chế phá dỡ đối với công trình xây dựng vi phạm thuộc địa bàn do mình quản lý.

– Tổ chức thực hiện cưỡng chế tất cả các công trình xây dựng vi phạm theo quyết định cưỡng chế của Chủ tịch UBND cấp xã, Chủ tịch UBND cấp huyện và Chánh thanh tra Sở Xây dựng.

– Xử lý cán bộ dưới quyền được phân công quản lý trật tự xây dựng đô thị để xảy ra vi phạm mà không xử lý kịp thời, dung túng bao che cho hành vi vi phạm.

– Kiến nghị Chủ tịch UBND cấp huyện xử lý các trường hợp vi phạm trật tự xây dựng đô thị vượt thẩm quyền của Chủ tịch UBND cấp xã; xử lý cán bộ làm công tác quản lý trật tự xây dựng đô thị thuộc thẩm quyền quản lý của Chủ tịch UBND cấp huyện.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 12 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP thì trước khi Chủ tịch UBND phường ra quyết định đình chỉ thi công công trình xây dựng vi phạm trật tự xây dựng đô thị phải được lập biên bản ngừng thi công xây dựng, yêu cầu làm thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng. Trường hợp anh K không ngừng thi công theo yêu cầu của Thanh tra viên hoặc cán bộ quản lý xây dựng cấp xã thì Chủ tịch UBND cấp xã mới ra quyết định đình chỉ thi công xây dựng.

Leave a comment