Mua nhà không có giấy phép xây dựng có bị phạt không?

HỎI:

Tôi đang có dự định mua một căn nhà (cả nhà và đất) ở huyện Thanh Trì, Hà Nội. Trong sổ đỏ chủ nhà cung cấp, tại phần nhà ở ghi là: chưa đăng ký nhà ở. Sau khi tìm hiểu tôi được biết, do chủ nhà xây nhà không có giấy phép và cũng chưa làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu nhà.

Tôi muốn hỏi rằng: tôi mua nhà không có giấy phép xây dựng thì có bị phạt không? Khi nào thì cơ quan nhà nước ra quyết định xử phạt với nhà xây trái phép? Tôi xin chân thành cảm ơn!

(KhanhKien…@gmail.com)

mua-nha-khong-co-giay-phep-xay-dung

Mua nhà không có giấy phép xây dựng

TRẢ LỜI:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Bạn thắc mắc mua nhà không có giấy phép xây dựng có bị phạt không và nếu bị phạt thì khi nào có quyết định? Giấy phép xây dựng giải đáp như sau:

Nghị định 121/2013 quy định thời hiệu xử phạt là 2 năm . Và 1 năm là quy định ở luật xử lý vi phạm hành chính. Vậy thời hiệu xử phạt vi phạm xây dựng là 1 hay 2 năm?

Điều 4. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính

1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động kinh doanh bất động sản, quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật, sản xuất và kinh doanh vật liệu xây dựng là 01 năm.

2. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng, quản lý phát triển nhà và công sở là 02 năm.

Điều 6. Thời hiệu xử lý vi phạm hành chính

1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được quy định như sau:

a) Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, trừ các trường hợp sau:

Vi phạm hành chính về kế toán; thủ tục thuế; phí, lệ phí; kinh doanh bảo hiểm; quản lý giá; chứng khoán; sở hữu trí tuệ; xây dựng; bảo vệ nguồn lợi thuỷ sản, hải sản; quản lý rừng, lâm sản; điều tra, quy hoạch, thăm dò, khai thác, sử dụng nguồn tài nguyên nước; thăm dò, khai thác dầu khí và các loại khoáng sản khác; bảo vệ môi trường; năng lượng nguyên tử; quản lý, phát triển nhà và công sở; đất đai; đê điều; báo chí; xuất bản; sản xuất, xuất khẩu, nhập khẩu, kinh doanh hàng hóa; sản xuất, buôn bán hàng cấm, hàng giả; quản lý lao động ngoài nước thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là 02 năm.

quy-dinh-xu-phat-mua-nha-khong-co-giay-phep-xay-dung

Quy định xử phạt mua nhà không có giấy phép xây dựng

Mức phạt xây nhà không có giấy phép xây dựng

Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định phạt tiền 10-50 triệu đồng với hành vi tổ chức thi công không có giấy phép xây dựng.

Bộ Xây dựng vừa ban hành thông tư 03/2018/TT-BXD có hiệu lực thi hành từ 12/6, hướng dẫn Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng. Ngoài phạt tiền, những trường hợp vi phạm sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép xây dựng với thời gian như sau:

– Từ 3 đến 6 tháng khi xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc công trình khác.

– Từ 6 đến 9 tháng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị.

– Từ 9 đến 12 tháng đối với vi phạm khi xây dựng công trình phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng, lập dự án đầu tư xây dựng.

Trong thời hạn bị tước quyền sử dụng giấy phép xây dựng cá nhân, tổ chức vi phạm không được tổ chức thi công xây dựng.

Chủ đầu tư vi phạm trật tự xây dựng phải bồi thường thiệt hại như nào?

Việc bồi thường thiệt hại do chủ đầu tư và bên bị thiệt hại tự thỏa thuận. Trường hợp các bên không thỏa thuận được thì việc bồi thường thiệt hại được giải quyết theo quy định của pháp luật dân sự.

Trường hợp gây sụp đổ hoặc có nguy cơ gây sụp đổ công trình lân cận thì chủ đầu tư phải dừng thi công và có biện pháp di dời ngay người và tài sản của công trình lân cận. Chủ đầu tư có trách nhiệm thuê và trả chi phí thuê nhà ở cho bên bị thiệt hại. Nhà được thuê phải đảm bảo các yếu tố về khoảng cách đi lại, diện tích, hạ tầng xã hội để bên bị thiệt hại ổn định cuộc sống.

Trường hợp một bên không thống nhất với mức bồi thường thiệt hại thì có quyền khởi kiện tại tòa án.

Bên vi phạm chỉ được tiếp tục thi công xây dựng khi các bên đạt được thỏa thuận và đã hoàn thành việc bồi thường thiệt hại hoặc đã tuân thủ trình tự giải quyết quy định.

xu-phat-vi-pham-hanh-chinh-trong-hoat-dong-xay-dung

Quy định xử phạt xây nhà không có giấy phép xây dựng

Các mức phạt khi thi công không có giấy phép xây dựng

Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP có hiệu lực từ 15/1 quy định:

– Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 10.000.000 đồng với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không che chắn hoặc có che chắn nhưng để rơi vãi vật liệu xây dựng xuống các khu vực xung quanh hoặc để vật liệu xây dựng không đúng nơi quy định.

– Phạt tiền 3.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép sửa chữa, cải tạo.

– Phạt tiền 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới; hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng.

– Phạt tiền 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với hành vi xây dựng công trình không đúng thiết kế xây dựng được thẩm định, phê duyệt trong trường hợp được miễn giấy phép xây dựng.

– Phạt tiền 50.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với các hành vi xây dựng công trình không phù hợp với quy hoạch xây dựng được duyệt, vi phạm chỉ giới xây dựng hoặc sai cốt xây dựng.