Chủ đề : xin cấp giấy phép xây dựng


quy dinh moi ve cap giay phep xay dung.
Kể từ ngày 15/08/2016 việc xin cấp giấy phép xây dựng dành cho nhà ở riêng lẻ đã có nhiều thay đổi cần phải chú ý để mọi thủ tục được hoàn thành theo đúng qui định của pháp luật. Theo Thông tư 15/2016/TT-BXD vừa được Bộ xây dựng ban hành thì những qui định bổ sung mới bao gồm các vấn đề sau : – Phải có bản cam kết của chủ đầu tư bảo đảm an toàn đối với công trình xây dựng có công trình liền kề. – Bản sao hoặc tệp tin chứa bản chụp chính hai bộ bản vẽ thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công được phê duyệt gồm: Bản vẽ mặt bằng công trình trên lô đất tỉ lệ 1/50 – 1/500 kèm theo sơ đồ vị trí công trình; bản vẽ mặt bằng các tầng, các mặt đứng và mặt cắt chính của công trình tỉ lệ 1/50 – 1/200; bản vẽ mặt bằng móng tỉ lệ 1/50 – 1/200 và mặt cắt móng tỉ lệ 1/50 kèm theo sơ đồ đấu nối hệ thống thoát nước mưa, xử lý nước thải, cấp nước, cấp điện, thông tin tỉ lệ […]

Quy định mới về thủ tục xin giấy phép xây dựng theo Thông tư 15/2016/TT-BXD


xử lý công trình xây dựng không có giấy phép
HỎI: Tôi đọc tham khảo phần luật sư tư vấn về xử lý công trình xây dựng không phép có nhắc “Điều 12, Nghị định số 107/2007/NĐ-CP ” theo tìm hiểu và nắm bắt được thì Nghị định số 107/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng năm 2007 là nghị định Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Cư trú và không có Điều 12 ạ! Tôi không biết có sự nhầm lẫn nào không ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn! TRẢ LỜI: 1. Cơ sở pháp lý: Nghị định số 180/2007/NĐ-CP của Chính phủ: Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị. 2. Nội dung phân tích: Dựa trên thông tin bạn cung cấp, có thể trong phần tư vấn có thể có sự nhầm lẫn. Chúng tôi xin đính chính lại vấn đề bạn đang quan tâm như sau: Theo Điều 12 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định Xử lý công trình xây dựng không có Giấy phép xây dựng như sau: ” 1. Những công trình xây dựng theo quy định phải có Giấy phép xây dựng, […]

Xử lý trường hợp xây nhà không có giấy phép xây dựng