Chủ đề : xử phạt xây dựng không phép


xây dựng không có giấy phép sẽ bị xử lý.
HỎI: Tôi có một mảnh đất tại đường Giải Phóng, Hà Nội. Đây là đất ông cha để lại. Đất đã được cấp sổ đỏ. Đầu năm 2017 tôi tiến hành xây dựng khách sạn 6 tầng tại mảnh đất đó. Nhưng lúc xây tôi chưa kịp lên cơ quan chức năng xin giấy phép xây dựng. Mới đây, khi bị cán bộ địa phương xuống kiểm tra và nhắc nhở tôi mới tiến hành thủ tục xin cấp phép xây dựng. Tuy nhiên, trong biên bản kiểm tra của cán bộ địa phương và khi tôi đi làm thủ tục xin cấp phép có được nghe cán bộ nói rằng tôi sẽ bị xử phạt hành chính vì xây nhà khi chưa có giấy phép. Xin hỏi, những trường hợp nào xây dựng không cần giấy phép? Nếu xây nhà không giấy phép bị xử phạt bao nhiêu tiền? Nhà tôi có bị tháo dỡ khi chưa có giấy phép xây dựng hay không? ([email protected]) TRẢ LỜI: 1. Công trình được miễn giấy phép xây dựng Theo quy định tại Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014, công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm: a) […]

Xây nhà không phép trên đất đã có sổ đỏ có bị cưỡng chế tháo dỡ ...


Mẫu cam kết tự phá dỡ công trình
HỎI: Khi tôi xây nhà tôi có làm giấy tường trình cho UBND xã nơi tôi ở để được phép xây dựng nhà. Khi tôi đem giấy tường trình đó đi xin UBND xã , thì UBND xã không ký giấy và nói là cứ xây đi. Tôi có hỏi là không cần ký giấy hay sao thì bên UBND nói là không cần. Khi tôi đang xây dựng nhà thì bên UBND xã đến và nói chúng tôi xây nhà không xin phép xây dựng, yêu cầu gia đình chúng tôi nộp phạt 3 triệu đồng. Họ nói rằng tiền thu đó đem tặng cho quỹ trẻ em khuyết tật. Tôi thấy có nhiều điểm chưa rõ nên mong nhận được sự tư vấn. Xin chân thành cảm ơn! TRẢ LỜI: 1. Cơ sở pháp lý: – Luật khiếu nại năm 2011 – Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 của Quốc hội – Nghị định 121/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở 2. Nội dung phân tích: Căn […]

Quy định về công trình miễn giấy phép xây dựng và xử phạt không có giấy ...


xây dựng nhà bếp không xin giấy phép xây dựng sẽ bị phạt
HỎI: Tôi xây căn bếp phía sau nhà, trên phần đất đã có sổ đỏ. Khi xây dựng, tôi chưa xin phép xây dựng từ chính quyền do nghĩ đây là công trình phụ. Hôm nay, tôi bị nhà chức yêu cầu tới làm việc về vấn đề trên. Xin hỏi, lỗi của tôi sẽ bị xử lý thế nào? Ngoài nộp phạt, tôi có phải tháo dỡ công trình không? (Anh Nguyên) TRẢ LỜI: Theo khoản 1 Điều 3 Nghị định 64/2012/NĐ-CP, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng, trừ trường hợp xây dựng các công trình sau đây: a) Công trình bí mật nhà nước, công trình theo lệnh khẩn cấp, công trình tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính và các công trình khác theo quy định của Chính phủ được miễn giấy phép xây dựng. b) Công trình xây dựng theo tuyến không đi qua đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. c) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được thủ tướng, bộ trưởng, thủ trưởng cơ quan ngang bộ, chủ tịch UBND các […]

Xây nhà bếp không xin Giấy phép xây dựng bị phạt như thế nào?