Chủ đề : xin phép xây dựng trọn gói tại hà nội


giấy phép xây dựng, sửa chữa nhà tại hà nội
HỎI: Gia đình tôi đang ở quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội. Tôi có một vấn đề xin được tư vấn như sau: Gia đình tôi muốn sửa chữa lại ngôi nhà cấp II. Hiện trạng ngôi nhà đã xây cũ là: Tầng 1: 36m, tầng 2 mặt sàn xây dựng là 24 m. Nay gia đình tôi muốn dựng tạm vách khung nhôm kính để chắn bụi và lợp mái tôn số diện tích còn lại là 12 m vuông trên tầng II, làm mái chống nóng trên tầng III. Như vậy, gia đình tôi có phải xin giấy cấp phép sửa nhà hay không? Có phải làm thủ tục giấy tờ và báo cáo cơ quan nào? Gia đình tôi mong được tư vấn và chân thành cảm ơn! TRẢ LỜI: 1. Cơ sở pháp lý: Thông tư số 10/2012/TT-BXD Hướng dẫn về cấp giấy phép xây dựng Quyết định 20/2016/QĐ-UBND cấp giấy phép xây dựng thành phố Hà Nội 2. Nội dung tư vấn: Điều 1 Thông tư 10/2012/TT-BXD quy định: “Điều 1. Nội dung giấy phép xây dựng  Nội dung giấy phép xây dựng quy định tại Điều 4 của Nghị định 64/CP đối với từng loại công […]

Giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo nhà ở ?


quyết định về cấp giấy phép xây dựng tại thành phố hà nội
HỎI:  Tôi làm cán bộ tại phòng Quản lý đô thị huyện Ngoại thành Hà Nội, tham mưu cho UBND huyện cấp GPXD trên địa bàn và QLTTXD Tôi có một số câu hỏi nhờ các tư vấn giúp: I. THẨM QUYỀN CẤP GPXD – Theo Luật XD số 50/2014 tại điểm 3 điều 103 thẩm quyền UBND huyện cấp GPXD đối với các công trình, nhà ở riêng lẻ trong đô thị, Trung tâm cụm xã… – Ngày 30/12, Bộ Xây dựng đã có công văn 3482/BXD-HĐXD quy định Việc cấp giấy phép xây dựng được thực hiện theo quy định của Luật Xây dựng 2014 và quy định của Nghị định số 64/2012/NĐ-CP ngày 04/9/2012 của Chính phủ về Cấp giấy phép xây dựng và Thông tư số 10/2012/TT-BXD ngày 20/12/2012 của Bộ xây dựng về Hướng dẫn chi tiết một số nội dung của Nghị định số 64/2012/NĐ-CP. – Ngày 18/06/2015 Chính phủ ban hành Nghị định số 59/2015/NĐ-CP không nêu Thẩm quyền cấp GPXD – Hiện nay trên địa bàn TP Hà Nội vẫn đang thực hiện Quyết định số 59/2013/QĐ-UBND về quy đinh chi tiết một số ND về cấp GPXD trên địa bàn TP (Tại Điều điểm 3+4 […]

Cấp phép xây dựng và trường hợp không phải xin phép xây dựng


xin giấy phép xây dựng nhà trên phố cổ hà nội
HỎI: Tôi vừa được cho tặng một lô đất ở mặt phố, Phường Hàng Bông, Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội. Diện tích của thửa đất trên sổ đỏ là 24.4 m2, vuông vắn, mặt tiền 3,29 m. Tôi đang muốn xin giấy phép xây dựng để xây nhà trên lô đất đó, nhưng tôi có băn khoăn là lô đất nhà tôi có thể xin được giấy phép xây dựng không? được quy định ở văn bản nào?  Tôi xin chân thành cám ơn và mong nhận đươạc phản hồi sớm nhất. TRẢ LỜI: 1. Cơ sở pháp lý: – Quyết định 04/2008/QĐ-BXD về việc ban hành “quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về quy hoạch xây dựng” 2. Nội dung tư vấn: Hiện bạn đang muốn xây dựng nhà ở trên lô đất được tặng cho. Tuy nhiên diện tích của thửa đất trên sổ đỏ là 24,4 m2 theo tiểu mục 2.8.9 của Quyết định 04/2008/QĐ-BXD. 2.8.9. Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà ở – Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà ở được xác định cụ thể theo nhu cầu và đối tượng sử dụng, phù hợp với các giải pháp tổ chức […]

Thủ tục xin giấy phép xây dựng nhà trên Phố Cổ