Chủ đề : xin giấy phép xây dựng tạm


Tư vấn việc xây nhà tạm trên đất nông nghiệp
HỎI: Tôi đang có 1 mảnh đất nhỏ, khu đất của tôi nằm trong diện quy hoach (Quyết định năm 2007) đường dự phóng nhưng chưa có quyết định thu hồi đất. Hiện tại, gia đình tôi chưa có chỗ ở và có ý định xây dựng nhà tạm để ở trên mảnh đất này. Xung quanh đất của tôi đều đã xây nhà. Xin BBT tư vấn giúp tôi: 1. Tôi có thể xin chuyển phép xây dưng nhà tạm (không kiên cố, cam kết dỡ bỏ khi có quyết định thu hồi đất) được không? 2. Nếu được, xin hướng dẫn thủ tục xin phép như thế nào? Xin cảm ơn. TRẢ LỜI: Giấy phép xây dựng tạm: Là giấy phép được cấp để xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ được sử dụng trong thời hạn nhất định theo thời hạn thực hiện quy hoạch xây dựng. 1. Công trình được cấp giấy phép xây dựng tạm khi đáp ứng các điều kiện sau đây: 1. Nằm trong khu vực đã có quy hoạch chi tiết xây dựng, quy hoạch điểm dân cư nông thôn (quy hoạch xây dựng xã nông thôn mới) được cấp có […]

Có được xây nhà tạm trên đất nông nghiệp không?


Thủ tục cấp giấy phép xây dựng tạm tại Hà Nội
I. Thông tin: 1. Cơ quan cấp phép: Sở Xây dựng 2. Thời gian giải quyết: – Đối với công trình: Không quá 20 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ – Đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị: Không quá 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ 3. Lệ phí: Theo quy định của HĐND cấp tỉnh II. Các bước thực hiện: 1. Chủ đầu tư nộp hồ sơ và lệ phí cấp giấy phép xây dựng tại Sở Xây dựng. 2. Sở Xây dựng có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ; kiểm tra hồ sơ; ghi giấy biên nhận đối với trường hợp hồ sơ đáp ứng theo quy định hoặc hướng dẫn để cá nhân hoàn thiện hồ sơ đối với trường hợp hồ sơ không đáp ứng theo quy định. – Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ, đơn vị được giao thẩm định hồ sơ có trách nhiệm xem xét hồ sơ, kiểm tra thực địa (nếu cần thiết). Khi xem xét hồ sơ, Sở Xây dựng phải xác định các tài liệu còn thiếu, các tài liệu không đúng […]

Thủ tục xin cấp Giấy phép xây dựng tạm tại Hà Nội


Xin giấy phép xây dựng nhà 3 tầng trong quy hoạch
  HỎI: Tôi muốn xây nhà nhưng không rõ độ cao được phép xây dưng. Tôi muốn hỏi: xây nhà cấp 4 không phải xin phép xây dựng có đúng không? Và được xây tối thiểu 5 tầng trong khu dự án hoặc trong khu quy hoạch có đúng không?   TRẢ LỜI: I. Điều kiện khởi công công trình xây dựng: Điều 72 Luật Xây dựng quy định về điều kiện khởi công xây dựng công trình: có mặt bằng xây dựng; có Giấy phép xây dựng đối với các công trình phải có Giấy phép xây dựng; có thiết kế bản vẽ thi công đã được phê duyệt; có biện pháp bảo đảm an toàn, vệ sinh môi trường; có hợp đồng xây dựng; có đủ nguồn vốn để thực hiện theo tiến độ. Như vậy, trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có Giấy phép xây dựng, trừ những trường hợp xây dựng các công trình quy định tại khoản 1 Điều 62 Luật Xây dựng thì không phải xin cấp phép xây dựng, gồm: Công trình thuộc bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp, công trình tạm phục vụ […]

Được xây mấy tầng đối với nhà trong quy hoạch???