Chủ đề : xây nhà


quy định về đua ban công.
HỎI: Tôi đang xây nhà và có thắc mắc nhờ luật sư giúp đỡ. Theo quy định tính từ tim đường vào sát mép tường nhà, tôi đo được 15m. Tôi muốn đổ mái tầng một đưa ra 1m ngoài không gian để ban công rộng thoáng hơn và có bóng râm trước cửa thì có đúng quy định pháp luật không? TRẢ LỜI: Theo Quyết định số 04/2008/QĐ-BTBXD của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về quy chuẩn xây dựng Việt Nam thì những phần được phép nhô quá chỉ giới đường đỏ trong trường hợp chỉ giới xây dựng trùng với chỉ giới đường đỏ, phải tuân thủ các quy định sau đây: – Trong khoảng không từ mặt vỉa hè lên tới độ cao 3,5m, mọi bộ phận của nhà đều không được nhô quá chỉ giới đường đỏ, trừ các trường hợp dưới đây: + Từ độ cao 1m (tính từ mặt vỉa hè) trở lên, các bậu cửa, gờ chỉ, bộ phận trang trí được phép vượt đường đỏ không quá 0,2m. – Trong khoảng không từ độ cao 3,5m (so với mặt vỉa hè) trở lên, các bộ phận cố định của nhà (ô-văng, sê-nô, […]

Có được đua ban công ra 1 mét ra đường khi xây nhà không?


hồ sơ chuyển đổi mục đích sử dụng đất.
Trường hợp bạn muốn xây nhà vượt quá diện tích đất thổ cư trong chứng nhận quyền sử dụng đất của bạn bạn có thể thực hiện thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất. 1. Điều 170 Luật Đất đai 2013 có quy định về nghĩa vụ của người sử dụng đất “Điều 170. Nghĩa vụ chung của người sử dụng đất 1. Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ các công trình công cộng trong lòng đất và tuân theo các quy định khác của pháp luật có liên quan. 2. Thực hiện kê khai đăng ký đất đai; làm đầy đủ thủ tục khi chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật. 3. Thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật. 4. Thực hiện các biện pháp bảo vệ đất. 5. Tuân theo các quy định về bảo vệ môi trường, không làm tổn hại đến lợi […]

Khi xây nhà vượt quá diện tích đất thổ cư thì làm thế nào?


Xử phạt xây nhà trên đất nông nghiệp
Thứ nhất, quy định về việc xin giấy phép xây dựng và mức phạt đối với các trường hợp không có giấy phép xây dựng, xây dựng sai giấy phép. Tại Điều 62 Luật xây dựng 2003 có quy định về các trường hợp xây nhà phải xin giấy phép xây dựng. Trường hợp của bạn không thuộc đối tượng được miễn xin giấy phép xây dựng mà theo quy định tại khoản 2 Điều 62 thì: ” Đối với nhà ở riêng lẻ tại nông thôn, các quy định về giấy phép xây dựng phải phù hợp với tình hình thực tế ở địa phương. Uỷ ban nhân dân cấp huyện quy định cụ thể các điểm dân cư tập trung thuộc địa bàn phải cấp giấy phép xây dựng “.Tại điều 10 luật xây dựng 2003 có quy định thì hành vi xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng đối với công trình theo quy định của pháp luật phải có giấy phép xây dựng là hành vi mà pháp luật cấm. Căn cứ điểm a khoản 1 điều 11 nghị định 23/2009/NĐ-CP quy định: ”Phạt tiền đối với chủ đầu tư tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy […]

Xây nhà không phép trên đất nông nghiệp bị phạt như thế nào?



Không tạo điều kiện cho hàng xóm xây nhà có vi phạm pháp luật không
HỎI: Tôi đang xây dựng nhà ở gia đình có diện tích 7x13m. Tôi xây dựng hết phần đất của mình ghi nhận trên sổ đỏ. Trong quá trình xây dựng hàng xóm không tạo điều kiện cho tôi để bộ dàn giáo để trát tường bên ngoài phần giáp danh với nhà họ, khu vực đất kê dàn giáo là đất để không của người hàng xóm, không ảnh hưởng gì tới nhà họ. Tôi cần phải làm gì?  (phansythong…@gmail.com) TRẢ LỜI: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục của chúng tôi, tôi xin được trả lời câu hỏi của bạn: Theo thông tin mà bạn đưa ra thì diện tích đất để không (của người hàng xóm) mà bạn định sử dụng để để dàn giáo là bất động sản thuộc sở hữu hợp pháp của người hàng xóm. Theo quy định tại Điều 164 Bộ luật dân sự thì quyền sở hữu bao gồm quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu theo quy định của pháp luật. Và theo quy định tại Điều 169 Bộ luật dân sự thì “Chủ […]

Không tạo điều kiện cho hàng xóm xây dựng nhà có vi phạm luật không?


dịch vụ xin giấy phép xây dựng uy tín, nhanh nhất tại hà nội
HỎI: Tôi là một công dân chưa có nhà nay tôi tự đứng ra xây dựng (tự mua vật tư, tự thuê nhân công) nhà để ở,trên đất thổ cư được phép xây dựng và được UBND huyện cấp phép xây dựng. Khi tôi tiến hành xây nhà cơ quan Thuế yêu cầu tôi đóng thuế xây dựng. Như Vậy thuế đó là thuế gì? Mức thuế được tính dựa trên cơ sở nào?   TRẢ LỜI: Theo Luật thuế giá trị gia tăng và Luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì mọi tổ chức, cá nhân có phát sinh doanh thu chịu thuế đều phải kê khai nộp thuế theo luật định. Đối với lĩnh vực thuế xây dựng nhà tư nhân thì chủ thầu khi nhận thi công công trình phải đăng ký hợp đồng xây dựng, kê khai nộp thuế môn bài, thuế GTGT, thuế TNDN tại cơ quan quản lý thuế nơi có công trình xây dựng. Trong trường hợp hợp đồng xây dựng giữa chủ thầu và chủ nhà thống nhất việc nộp thuế do chủ nhà thực hiện thì chủ nhà có trách nhiệm kê khai nộp thuế vào ngân sách nhà nước Bạn nên thuê một […]

Người dân tự xây dựng nhà có phải đóng thuế xây dựng hay không?


Cho hàng xóm mượn tường xây nhà nhưng đang thi công có đòi lại được không
HỎI: Hiện nhà tôi đang cho nhà bên cạnh mượn tường để nhà bên đó đỡ tốn kém khi xây tường, nhưng giờ nhà đó khá là ồn ào và bây giờ tôi không muốn cho mượn tường nữa, thì có bắt nhà bên đó xây tường lên được không? Tôi xin chân thành cảm ơn! Khánh Trần (m r.khanh…@gmail.com)   TRẢ LỜI: Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau: Việc gia đình bạn cho gia đình nhà hàng xóm mượn tường để xây nhà mà không gthu tiền có  thể được coi là 1 giao dịch dân sự mượn tài sản. Điều 512 BLDS năm 2005 quy định: ” Hợp đồng mượn tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho mượn giao tài sản cho bên mượn để sử dụng trong một thời hạn mà không phải trả tiền, còn bên mượn phải trả lại tài sản đó khi hết thời hạn mượn hoặc mục đích mượn đã đạt được”. Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 517 BLDS năm 2005  cũng quy định một trong các quyền của bên cho mượn là: “1. Đòi lại tài sản ngay sau khi bên mượn đạt được mục đích nếu không có […]

Cho hàng xóm mượn tường xây nhà có đòi lại được không?



Quy định đối tượng nộp thuế xây dựng nhà ở
HỎI: Tôi là một công dân chưa có nhà nay tôi tự đứng ra xây dựng (tự mua vật tư, tự thuê nhân công) nhà để ở, trên đất thổ cư được phép xây dựng và được UBND huyện cấp phép xây dựng. Khi tôi tiến hành xây nhà cơ quan Thuế yêu cầu tôi đóng thuế xây dựng. Như Vậy thuế đó là thuế gì? Mức thuế được tính dựa trên cơ sở nào? TRẢ LỜI: Theo Luật thuế giá trị gia tăng và Luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì mọi tổ chức, cá nhân có phát sinh doanh thu chịu thuế đều phải kê khai nộp thuế theo luật định. Đối với lĩnh vực thuế xây dựng nhà tư nhân thì chủ thầu khi nhận thi công công trình phải đăng ký hợp đồng xây dựng, kê khai nộp thuế môn bài, thuế GTGT, thuế TNDN tại cơ quan quản lý thuế nơi có công trình xây dựng. Trong trường hợp hợp đồng xây dựng giữa chủ thầu và chủ nhà thống nhất việc nộp thuế do chủ nhà thực hiện thì chủ nhà có trách nhiệm kê khai nộp thuế vào ngân sách nhà nước Bạn […]

Người dân tự xây dựng nhà có phải đóng thuế xây dựng hay không?