Chủ đề : xây nhà trong dự án


hoàn công xây dựng cho nhà phố.
Ngày 18-10, Đoàn Đại biểu Quốc hội TP.HCM tổ chức lấy ý kiến của các cơ quan chức năng của TP góp ý cho dự án. Luật Xây dựng sửa đổi. Các đại biểu đã góp ý nhiều cho định hướng cũng như các điều luật cụ thể trong dự án trên. Dự án đã luật hóa nhiều qui định mà hiện nay mới được ghi nhận trong các nghị định và đang gặp phải sự phản đối của các cơ quan chức năng cũng như người dân. Cụ thể là qui định buộc các công trình trong dự án nhà ở đã có quy hoạch 1/500 phải xin giấy phép xây dựng trước khi khởi công.  Ông Lê Hoàng Châu, chủ tịch Hiệp hội Bất động sản TP.HCM, đề nghị dự luật nên quy định miễn giấy xin phép xây dựng cho các trường hợp này. Nhà ở trong các dự án này thường có mẫu nhà, có qui định cụ thể các tiêu chí như khoảng lùi, tầng cao, mật độ, hệ số. Nhà nào xây dựng trước kia thì không cần giấy phép xây dựng, còn những nhà xây sau này thì buộc phải xin giấy phép xây dựng từng căn một do qui định của nghị […]

Nhà ở trong dự án – Nên được miễn Giấy phép xây dựng?


Quy định về thủ tục cấp phép xây dựng nhà trong dự án
Căn cứ theo khoản 3 Điều 62 Luật Xây dựng thì khi xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ trong vùng đã có quy hoạch xây dựng được duyệt và công bố nhưng chưa thực hiện thì chỉ được cấp giấy phép xây dựng tạm có thời hạn theo thời hạn thực hiện quy hoạch. Cũng tại Điều 5 Thông tư số 03/2009/TT-BXD ngày 26/03/2009 quy định chi tiết một số nội dung của Nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 12/02/2009 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình thì: “Điều 5. Giấy phép xây dựng tạm quy định tại khoản 2 Điều 19 Nghị định 12/CP 1. Việc cấp giấy phép xây dựng tạm chỉ áp dụng đối với những vùng đã có quy hoạch xây dựng được duyệt và công bố nhưng chưa thực hiện. Căn cứ tính chất, đặc điểm và thời gian thực hiện quy hoạch xây dựng của từng khu vực, Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể quy mô công trình được cấp giấy phép xây dựng tạm phù hợp với tình hình thực tế của địa phương. Trong nội dung xin giấy phép xây dựng tạm phải ghi rõ […]

Quy định về cấp phép xây dựng đối với đất nằm trong dự án