Chủ đề : Xây nhà trên đất nông nghiệp


Xây nhà cấp 4 trên đất nông nghiệp có hợp pháp không
HỎI: Tôi đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội, tôi có mua mảnh đất nông nghiệp chưa chuyển đổi khoảng 20m2 qua một người giới thiệu đến chủ đất, tất nhiên mục đích của tôi mua là phải dựng được nhà cấp 4, nên chủ đất và người giới thiệu khẳng định được và sẽ dựng cho tôi, nên tôi đã đồng ý mua, nhưng từ đó đến nay khoảng 3 đến 4 năm mà vẫn không dựng được. Tôi đứng ra thì Công an Phường không cho dựng, tôi rất băn khoăn không biết làm thế nào, đòi lại tiền thì không được, cả chủ đất và người giới thiệu đều lảng tránh. Vậy BBT có thể tư vấn giúp tôi vấn đề này được không? Tôi nên làm gì, tôi có thể kiện người môi giới và chủ đất không? Và kiện đến cơ quan nào có thể giải quyết? Tôi xin chân thành cảm ơn! TRẢ LỜI: Căn cứ pháp lý: điều 30, 36 Luật đất đai 2003, điều 134 Nghị định số 108/2004/ND-CP về hướng dẫn thi hành một số quy định của Luật đất đai 2004. Nội dung trả lời: Vấn đề này […]

Có được xây nhà cấp 4 trên đất nông nghiệp đã mua?


Xử phạt xây nhà trên đất nông nghiệp
Thứ nhất, quy định về việc xin giấy phép xây dựng và mức phạt đối với các trường hợp không có giấy phép xây dựng, xây dựng sai giấy phép. Tại Điều 62 Luật xây dựng 2003 có quy định về các trường hợp xây nhà phải xin giấy phép xây dựng. Trường hợp của bạn không thuộc đối tượng được miễn xin giấy phép xây dựng mà theo quy định tại khoản 2 Điều 62 thì: ” Đối với nhà ở riêng lẻ tại nông thôn, các quy định về giấy phép xây dựng phải phù hợp với tình hình thực tế ở địa phương. Uỷ ban nhân dân cấp huyện quy định cụ thể các điểm dân cư tập trung thuộc địa bàn phải cấp giấy phép xây dựng “.Tại điều 10 luật xây dựng 2003 có quy định thì hành vi xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng đối với công trình theo quy định của pháp luật phải có giấy phép xây dựng là hành vi mà pháp luật cấm. Căn cứ điểm a khoản 1 điều 11 nghị định 23/2009/NĐ-CP quy định: ”Phạt tiền đối với chủ đầu tư tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy […]

Xây nhà không phép trên đất nông nghiệp bị phạt như thế nào?


Xây nhà trên đất nông nghiệp
HỎI: Kính gửi BBT Trang giấy phép xây dựng: Nhờ BBT tư vấn giúp tôi trường hợp sau: Tôi có lô đất nông nghiệp, đã xây nhà nghỉ gồm 15 phòng dùng để kinh doanh. Vậy cho hỏi, việc xây nhà nghỉ để kinh doanh có đúng quy định không? Tôi đã được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Mong BBT tư vấn giúp tôi Xin chân thành cảm ơn! (…[email protected]) TRẢ LỜI: Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành BBT Trang Giấy phép xây dựng xin phúc đáp đến bạn như sau: Theo quy định của pháp luật thì chỉ được xây dựng nhà trên đất có mục đích sử dụng là để ở. Vì vậy, bạn không thể xây nhà trên đất nông nghiệp. Trước khi xây nhà bạn phải chuyển mục đích sử dụng của mảnh đất này sang thành đất ở. Tùy thuộc vào quy hoạch tại địa phương nơi có mảnh đất như: quỹ đất, diện tích tối thiểu – tối đa có thể chuyển mục đích, quy hoạch tổng thể,… thì cơ quan có thẩm quyền sẽ quyết định cho bạn chuyển mục đích một phần […]

Xây nhà nghỉ trên đất nông nghiệp có đúng quy định không?