Chủ đề : xây dựng nhà sai giấy phép


quy định về công trình miễn giấy phép xây dựng và xử lý nhà xây dựng không phép
HỎI:  Tôi có một mảnh đất tại thành phố, hiện nay tôi đang triển khai xây dựng một căn nhà để ở, công trình của tôi đã được cấp Giấy phép xây dựng. Trong quá trình xây dựng, cán bộ Thanh tra xây dựng có qua kiểm tra và lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính, lỗi vi phạm là công trình của tôi đã xây dựng sai giấy phép được cấp. Vậy tôi xin hỏi trong trường hợp của tôi thì sẽ bị áp dụng mức xử phạt vi phạm hành chính là bao nhiêu tiền? (Ngô Thị Lan, Vĩnh Phúc) TRẢ LỜI: Theo quy định tại Điểm b, Khoản 5, Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở thì: Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung Giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng nhà ở […]

Xử phạt xây dựng nhà ở đô thị sai Giấy phép xây dựng