Chủ đề : xây dựng không phép


xây dựng không có giấy phép sẽ bị xử lý.
HỎI: Tôi có một mảnh đất tại đường Giải Phóng, Hà Nội. Đây là đất ông cha để lại. Đất đã được cấp sổ đỏ. Đầu năm 2017 tôi tiến hành xây dựng khách sạn 6 tầng tại mảnh đất đó. Nhưng lúc xây tôi chưa kịp lên cơ quan chức năng xin giấy phép xây dựng. Mới đây, khi bị cán bộ địa phương xuống kiểm tra và nhắc nhở tôi mới tiến hành thủ tục xin cấp phép xây dựng. Tuy nhiên, trong biên bản kiểm tra của cán bộ địa phương và khi tôi đi làm thủ tục xin cấp phép có được nghe cán bộ nói rằng tôi sẽ bị xử phạt hành chính vì xây nhà khi chưa có giấy phép. Xin hỏi, những trường hợp nào xây dựng không cần giấy phép? Nếu xây nhà không giấy phép bị xử phạt bao nhiêu tiền? Nhà tôi có bị tháo dỡ khi chưa có giấy phép xây dựng hay không? ([email protected]) TRẢ LỜI: 1. Công trình được miễn giấy phép xây dựng Theo quy định tại Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014, công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm: a) […]

Xây nhà không phép trên đất đã có sổ đỏ có bị cưỡng chế tháo dỡ ...


xây dựng nhà bếp không xin giấy phép xây dựng sẽ bị phạt
HỎI: Tôi xây căn bếp phía sau nhà, trên phần đất đã có sổ đỏ. Khi xây dựng, tôi chưa xin phép xây dựng từ chính quyền do nghĩ đây là công trình phụ. Hôm nay, tôi bị nhà chức yêu cầu tới làm việc về vấn đề trên. Xin hỏi, lỗi của tôi sẽ bị xử lý thế nào? Ngoài nộp phạt, tôi có phải tháo dỡ công trình không? (Anh Nguyên) TRẢ LỜI: Theo khoản 1 Điều 3 Nghị định 64/2012/NĐ-CP, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng, trừ trường hợp xây dựng các công trình sau đây: a) Công trình bí mật nhà nước, công trình theo lệnh khẩn cấp, công trình tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính và các công trình khác theo quy định của Chính phủ được miễn giấy phép xây dựng. b) Công trình xây dựng theo tuyến không đi qua đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. c) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được thủ tướng, bộ trưởng, thủ trưởng cơ quan ngang bộ, chủ tịch UBND các […]

Xây nhà bếp không xin Giấy phép xây dựng bị phạt như thế nào?


Hợp thức hóa nhà xây dựng không phép thành có phép
Từ nhà xây dựng không có giấy phép xây dựng làm thế nào để hợp thức hóa thành nhà xây dựng có phép? Đây là một trong những vấn đề được rất nhiều người quan tâm hàng đầu và liên tục đặt câu hỏi cho chúng tôi. Để tháo gỡ mọi thắc mắc về vấn đề trên, Giấy phép xây dựng xin giải đáp như sau: Tại Khoản 3 Điều 11 Thông tư 02/2014/TT-BXD quy định: “Hành vi xây dựng sai phép, không phép, sai thiết kế được phê duyệt, sai quy hoạch xây dựng hoặc thiết kế đô thị được duyệt mà đã ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, quyết định cưỡng chế phá dỡ theo quy định tại Nghị định số 23/2009/NĐ-CP nhưng chưa thực hiện, nếu xét thấy việc xây dựng không vi phạm chỉ giới xây dựng, không gây ảnh hưởng công trình lân cận, không có tranh chấp, xây dựng trên đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp và trong quy hoạch đất này được phép xây dựng thì người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính xem xét, quyết định: a) Hủy quyết định cưỡng chế phá dỡ; b) Ban hành quyết định […]

Làm thế nào để hợp thức hóa nhà xây dựng không phép thành có phép?