Chủ đề : tư vấn xin giấy phép xây dựng nhà


thủ tục xin giấy phép xây dựng nhà trên phố cổ hà nội
HỎI: Tôi vừa được cho tặng một lô đất ở mặt phố Hàng Buồm, Phường Hàng Buồm, Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội. Diện tích của thửa đất trên sổ đỏ là 24.4 mét vuông, vuông vắn, mặt tiền 3,29 mét. Tôi đang muốn xin giấy phép xây dựng để xây nhà trên lô đất đó, nhưng tôi có băn khoăn liệu lô đất nhà tôi có thể xin được giấy phép xây dựng không (vì diện tích 24.4 mét) không? Nếu được, thì điều này được quy định ở văn bản nào? Tôi xin chân thành cám ơn! TRẢ LỜI: 1. Cơ sở pháp lý Quyết định 04/2008/QĐ-BXD 2. Nội dung tư vấn Việc quy định về diện tích và kích thước lô đất xây dựng được quy định tại Quyết định số 04/2008 của Bộ xây dựng về việc ban hành “Quy Chuẩn kỹ thuật quốc gia về Quy hoạch xây dựng kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà áp dụng cho cả nước”. Điều 2.8.9 Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà quy định như sau: – Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà ở được xác định cụ thể theo nhu […]

Có thể xin giấy phép xây dựng nhà trên phố Cổ được không?


Mức phạt đối với việc xây dựng nhà xưởng không xin giấy phép xây dựng
HỎI: Tôi có xây dựng một nhà xưởng không phép nằm trong khu quy hoạch cụm công nghiệp Bình Phú. Tôi xây tháng 3 năm 2005, đến tháng 8 năm 2005 công trình hoàn thành. Đến tháng 3 năm 2012 Thanh tra Xây dựng huyện có công văn kiểm tra dự án của tôi. Họ thông báo cho đơn vị của tôi về trường hợp xây dựng hạng mục nhà xưởng không phép. Tôi xin hỏi nếu theo Pháp luật thì Quy trình xử lý công trình trên như thế nào? Xin trân trọng cảm ơn! TRẢ LỜI: Căn cứ theo điều 62 luật xây dựng 2003 có quy định: Điều 62. Giấy phép xây dựng 1. Trước khi khởi công xây dựng công trình chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng, trừ trường hợp xây dựng các công trình sau đây: a) Công trình thuộc bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp, công trình tạm phục vụ xây dựng công trình chính; b) Công trình xây dựng theo tuyến không đi qua đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng, dự án đầu tư xây dựng đã được cơ quan nhà nước […]

Mức phạt đối với xây dựng nhà xưởng không xin giấy phép


quy định về công trình miễn giấy phép xây dựng và xử lý nhà xây dựng không phép
HỎI:  Tôi có một mảnh đất tại thành phố, hiện nay tôi đang triển khai xây dựng một căn nhà để ở, công trình của tôi đã được cấp Giấy phép xây dựng. Trong quá trình xây dựng, cán bộ Thanh tra xây dựng có qua kiểm tra và lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính, lỗi vi phạm là công trình của tôi đã xây dựng sai giấy phép được cấp. Vậy tôi xin hỏi trong trường hợp của tôi thì sẽ bị áp dụng mức xử phạt vi phạm hành chính là bao nhiêu tiền? (Ngô Thị Lan, Vĩnh Phúc) TRẢ LỜI: Theo quy định tại Điểm b, Khoản 5, Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở thì: Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung Giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng nhà ở […]

Xử phạt xây dựng nhà ở đô thị sai Giấy phép xây dựng



thời gian gia hạn giấy phép xây dựng
HỎI: Nhà tôi ở Hà Nội, hiện tại muốn xây dựng lại một vài chỗ vậy có cần xin cấp phép xây dựng không và cần những thủ tục gì? TRẢ LỜI: Gia đình bạn phải làm thủ tục xin cấp giấy phép theo hướng dẫn sau: 1. Hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng (đối với nhà ở riêng lẻ và công trình tôn giáo theo Điều 14 Quyết định số 04/2010/QĐ-UBND). – Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng (theo mẫu 1 tại Phụ lục số II kèm theo Quy định này). Trong trường hợp đề nghị cấp giấy phép xây dựng tạm thì trong đơn xin cấp giấy phép xây dựng còn phải có cam kết tự phá dỡ công trình, không yêu cầu bồi thường chi phí xây dựng và phá dỡ công trình khi Nhà nước thực hiện giải phóng mặt bằng theo Mẫu 2 tại Phụ lục số II kèm theo Quy định này. – Giấy tờ về quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất: Bản sao được chứng thực một trong những giấy tờ về quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất theo Điều 16 Quy định […]

Hướng dẫn thủ tục xin GIẤY PHÉP XÂY DỰNG khi SỬA CHỮA NHÀ


Quy định về diện tích tối thiểu xây nhà
HỎI: Kính mong công ty trả lời giúp một số vấn đề như sau : 1/ Văn bản qui định về diện tích đất tối thiểu được phép xây dựng nhà ở  là văn bản nào ? 2/ Nếu sau khi bị giải tỏa mà đất chỉ còn lại 11m2  thì có được phép xây dựng nhà ở không ? 3/ Nếu vẫn xây dựng nhà ở trên diện tích đó thì có vi phạm pháp luật không ? Tôi xin trân trọng cám ơn. TRẢ LỜI: Liên quan đến câu hỏi của bạn, thì hiện nay việc quy định về Diện tích và kích thước lô đất xây dựng được quy định tại Số: 04 /2008/Q§-BXD  ngày 03/04/2008. Về việc ban hành: “Quy Chuẩn kỹ thuật quốc gia về Quy hoạch xây dựng kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà áp dụng cho cả nước.   Điều 2.8.9 Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà ở – Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà ở được xác định cụ thể theo nhu cầu và đối tượng sử dụng, phù hợp với các giải pháp tổ chức không gian và được quản lý theo quy định […]

Văn bản nào quy định diện tích tối thiểu được phép xây dựng nhà ở?