Chủ đề : Tư vấn xây nhà


các loại thuế phải nộp khi xây dựng nhà ở
HỎI: Gia đình tôi đang xây dựng nhà ở. Phần vật tư gia đình tự mua và có thuê chủ thầu xây dựng. Hai bên có làm bản hợp đồng xây dựng, nhưng tôi không biết là có quy định về thuế xây dựng nhà ở tư nhân nên hợp đồng không ghi rõ ai là người phải đóng thuế xây dựng. Vừa qua cán bộ thuế đã yêu cầu gia đình tôi ra đóng thuế tại UBND xã. Tôi đã được cán bộ thuế giải thích nếu giá tiền công 1 mét vuông mà cao thì chủ thầu là người chịu thuế, còn nếu giá thấp thì tôi phải là người chịu thuế và khẳng định trong hợp đồng lại không ghi rõ bên nào đóng cho nên tôi là người phải chịu thuế xây dựng. Tôi có tìm hiểu về công văn số 3700/TCT năm 2004, theo công văn thì chủ thầu xây dựng phải đóng thuế. Vậy xin hỏi, hợp đồng như vậy và theo công văn thì tôi có phải đóng thuế xây dựng nhà ở hay không?  (daohathai…@gmail.com) TRẢ LỜI: Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Câu hỏi của bạn chúng tôi […]

Chủ nhà hay chủ thầu phải đóng thuế xây dựng nhà tư nhân?


Quy định về diện tích tối thiểu xây nhà
HỎI: Kính mong công ty trả lời giúp một số vấn đề như sau : 1/ Văn bản qui định về diện tích đất tối thiểu được phép xây dựng nhà ở  là văn bản nào ? 2/ Nếu sau khi bị giải tỏa mà đất chỉ còn lại 11m2  thì có được phép xây dựng nhà ở không ? 3/ Nếu vẫn xây dựng nhà ở trên diện tích đó thì có vi phạm pháp luật không ? Tôi xin trân trọng cám ơn. TRẢ LỜI: Liên quan đến câu hỏi của bạn, thì hiện nay việc quy định về Diện tích và kích thước lô đất xây dựng được quy định tại Số: 04 /2008/Q§-BXD  ngày 03/04/2008. Về việc ban hành: “Quy Chuẩn kỹ thuật quốc gia về Quy hoạch xây dựng kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà áp dụng cho cả nước.   Điều 2.8.9 Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà ở – Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà ở được xác định cụ thể theo nhu cầu và đối tượng sử dụng, phù hợp với các giải pháp tổ chức không gian và được quản lý theo quy định […]

Văn bản nào quy định diện tích tối thiểu được phép xây dựng nhà ở?


Cho hàng xóm mượn tường xây nhà nhưng đang thi công có đòi lại được không
HỎI: Hiện nhà tôi đang cho nhà bên cạnh mượn tường để nhà bên đó đỡ tốn kém khi xây tường, nhưng giờ nhà đó khá là ồn ào và bây giờ tôi không muốn cho mượn tường nữa, thì có bắt nhà bên đó xây tường lên được không? Tôi xin chân thành cảm ơn! Khánh Trần (m r.khanh…@gmail.com)   TRẢ LỜI: Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau: Việc gia đình bạn cho gia đình nhà hàng xóm mượn tường để xây nhà mà không gthu tiền có  thể được coi là 1 giao dịch dân sự mượn tài sản. Điều 512 BLDS năm 2005 quy định: ” Hợp đồng mượn tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho mượn giao tài sản cho bên mượn để sử dụng trong một thời hạn mà không phải trả tiền, còn bên mượn phải trả lại tài sản đó khi hết thời hạn mượn hoặc mục đích mượn đã đạt được”. Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 517 BLDS năm 2005  cũng quy định một trong các quyền của bên cho mượn là: “1. Đòi lại tài sản ngay sau khi bên mượn đạt được mục đích nếu không có […]

Cho hàng xóm mượn tường xây nhà có đòi lại được không?