Chủ đề : tư vấn xây dựng nhà


tại sao khởi công xây nhà lại bị phạt?
HỎI: Gia đình tôi đang chuẩn bị khởi công xây dựng nhà ở nhưng lại bị chính quyền địa phương lập biên bản xử lý vi phạm và yêu cầu phạt tiền. Tôi muốn hỏi như vậy là đúng hay sai? TRẢ LỜI: Tại Điều 12 của Nghị định số 121/2013/ NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong hoạt động xây dựng, kinh doanh BĐS, khai thác, sản xuất kinh doanh vật liệu xây dựng, quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật, quản lý phát triển nhà và công sở, vi phạm từ giai đoạn mới bắt đầu khởi công xây dựng nhà ở cũng có thể bị xử phạt với các mức phạt như sau: “1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: a) Không gửi văn bản thông báo ngày khởi công cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi xây dựng công trình và cơ quan cấp giấy phép xây dựng theo quy định; b) Không gửi văn bản phê duyệt biện pháp tổ chức thi công bảo đảm an toàn cho công trình xây dựng và công […]

Vì sao chuẩn bị khỏi công xây dựng nhà lại bị phạt tiền?


quy định về công trình miễn giấy phép xây dựng và xử lý nhà xây dựng không phép
HỎI:  Tôi có một mảnh đất tại thành phố, hiện nay tôi đang triển khai xây dựng một căn nhà để ở, công trình của tôi đã được cấp Giấy phép xây dựng. Trong quá trình xây dựng, cán bộ Thanh tra xây dựng có qua kiểm tra và lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính, lỗi vi phạm là công trình của tôi đã xây dựng sai giấy phép được cấp. Vậy tôi xin hỏi trong trường hợp của tôi thì sẽ bị áp dụng mức xử phạt vi phạm hành chính là bao nhiêu tiền? (Ngô Thị Lan, Vĩnh Phúc) TRẢ LỜI: Theo quy định tại Điểm b, Khoản 5, Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở thì: Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung Giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng nhà ở […]

Xử phạt xây dựng nhà ở đô thị sai Giấy phép xây dựng


dịch vụ xin giấy phép xây dựng uy tín, nhanh nhất tại hà nội
HỎI: Tôi là một công dân chưa có nhà nay tôi tự đứng ra xây dựng (tự mua vật tư, tự thuê nhân công) nhà để ở,trên đất thổ cư được phép xây dựng và được UBND huyện cấp phép xây dựng. Khi tôi tiến hành xây nhà cơ quan Thuế yêu cầu tôi đóng thuế xây dựng. Như Vậy thuế đó là thuế gì? Mức thuế được tính dựa trên cơ sở nào?   TRẢ LỜI: Theo Luật thuế giá trị gia tăng và Luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì mọi tổ chức, cá nhân có phát sinh doanh thu chịu thuế đều phải kê khai nộp thuế theo luật định. Đối với lĩnh vực thuế xây dựng nhà tư nhân thì chủ thầu khi nhận thi công công trình phải đăng ký hợp đồng xây dựng, kê khai nộp thuế môn bài, thuế GTGT, thuế TNDN tại cơ quan quản lý thuế nơi có công trình xây dựng. Trong trường hợp hợp đồng xây dựng giữa chủ thầu và chủ nhà thống nhất việc nộp thuế do chủ nhà thực hiện thì chủ nhà có trách nhiệm kê khai nộp thuế vào ngân sách nhà nước Bạn nên thuê một […]

Người dân tự xây dựng nhà có phải đóng thuế xây dựng hay không?



Quy định về diện tích tối thiểu xây nhà
HỎI: Kính mong công ty trả lời giúp một số vấn đề như sau : 1/ Văn bản qui định về diện tích đất tối thiểu được phép xây dựng nhà ở  là văn bản nào ? 2/ Nếu sau khi bị giải tỏa mà đất chỉ còn lại 11m2  thì có được phép xây dựng nhà ở không ? 3/ Nếu vẫn xây dựng nhà ở trên diện tích đó thì có vi phạm pháp luật không ? Tôi xin trân trọng cám ơn. TRẢ LỜI: Liên quan đến câu hỏi của bạn, thì hiện nay việc quy định về Diện tích và kích thước lô đất xây dựng được quy định tại Số: 04 /2008/Q§-BXD  ngày 03/04/2008. Về việc ban hành: “Quy Chuẩn kỹ thuật quốc gia về Quy hoạch xây dựng kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà áp dụng cho cả nước.   Điều 2.8.9 Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà ở – Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà ở được xác định cụ thể theo nhu cầu và đối tượng sử dụng, phù hợp với các giải pháp tổ chức không gian và được quản lý theo quy định […]

Văn bản nào quy định diện tích tối thiểu được phép xây dựng nhà ở?


Miễn giấy phép xây dựng nhà ở nông thôn ngoài quy hoạch
Ngày 20/12/2012, Bộ Xây dựng đã ban hành Thông tư số 10/2012/TT-BXD hướng dẫn chi tiết một số nội dung Nghị định số 64/2012/NĐ-CP ngày 04/09/2012 của Chính phủ về cấp giấy phép xây dựng (GPXD). Theo Thông tư, những trường hợp nhà ở riêng lẻ tại nông thôn nằm ngoài khu vực quy hoạch xây dựng xã nông thôn mới và khu vực phải xin phép xây dựng thì không phải xin cấp GPXD. Về hồ sơ đề nghị cấp GPXD đối với các công trình xây dựng mới, Thông tư quy định: Phải có Đơn đề nghị cấp GPXD theo mẫu; Bản sao một trong những giấy tờ về quyền sử dụng đất và 02 bộ bản vẽ thiết kế bao gồm: Bản vẽ mặt bằng vị trí công trình trên lô đất, kèm theo sơ đồ vị trí công trình; Bản vẽ các mặt bằng, các mặt đứng và mặt cắt chủ yếu của công trình; Bản vẽ mặt bằng móng và mặt cắt móng tỷ lệ… Riêng quy định về bản vẽ kỹ thuật, Thông tư quy định đối với nhà ở riêng lẻ không bắt buộc phải có báo cáo thẩm định, phê duyệt thiết kế; nhưng nếu quy […]

Nhà ở nông thôn ngoài quy hoạch không cần giấy phép xây dựng


Quy định đối tượng nộp thuế xây dựng nhà ở
HỎI: Tôi là một công dân chưa có nhà nay tôi tự đứng ra xây dựng (tự mua vật tư, tự thuê nhân công) nhà để ở, trên đất thổ cư được phép xây dựng và được UBND huyện cấp phép xây dựng. Khi tôi tiến hành xây nhà cơ quan Thuế yêu cầu tôi đóng thuế xây dựng. Như Vậy thuế đó là thuế gì? Mức thuế được tính dựa trên cơ sở nào? TRẢ LỜI: Theo Luật thuế giá trị gia tăng và Luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì mọi tổ chức, cá nhân có phát sinh doanh thu chịu thuế đều phải kê khai nộp thuế theo luật định. Đối với lĩnh vực thuế xây dựng nhà tư nhân thì chủ thầu khi nhận thi công công trình phải đăng ký hợp đồng xây dựng, kê khai nộp thuế môn bài, thuế GTGT, thuế TNDN tại cơ quan quản lý thuế nơi có công trình xây dựng. Trong trường hợp hợp đồng xây dựng giữa chủ thầu và chủ nhà thống nhất việc nộp thuế do chủ nhà thực hiện thì chủ nhà có trách nhiệm kê khai nộp thuế vào ngân sách nhà nước Bạn […]

Người dân tự xây dựng nhà có phải đóng thuế xây dựng hay không?