Lưu trữ cho từ khóa: tư vấn hoàn công

Có phải nộp tiền sử dụng đất khi làm thủ tục hoàn công xây dựng hay không?

HỎI:

Tôi có mảnh đất được cấp chủ quyền và ghi nợ quyền sử dụng đất vào ngày 20 tháng 1 năm 2011.

Tôi đã làm giấy phép xây dựng và tiến hành xây dựng nhà. Hiện nay tôi muốn làm thủ tục hoàn công thì có phải đóng tiền sử dụng đất hay không? Có được tiếp tục nợ tiền quyền sử dụng đất hay không?

tư vấn thủ tục hoàn công xây dựng

TRẢ LỜI:

Theo nội dung thư bạn gửi; Căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành xin phép xây dựng xin được trả lời bạn như sau:

Hồ sơ hoàn công bao gồm các loại giấy tờ:

1. Một giấy kiểm tra công trình hoàn thành theo mẫu.

2. Một bản sao giấy phép xây dựng.

3. Một bản sao bản vẽ giấy phép xây dựng.

4. Một hợp đồng thi công với nhà thầu thi công có tư cách pháp nhân( bản chính hoặc bản sao có chứng thực) kèm 1 bản sao Giấy phép hành nghề của đơn vị thi công.

5. Một bản sao biên lai đóng thuế xây dựng.

6. Ba bản vẽ hoàn công nếu công trình thi công không đúng với thiết kế ban đầu Theo đó, thủ tục hoàn công không đòi hỏi phải nộp theo biên lai tiền thuế sử dụng đất nên bạn vẫn có thể tiếp tục nợ tiền sử dụng đất.

tư vấn thủ tục, dịch vụ hoàn công xây dựng

Tuy nhiên, chỉ khi bạn hoàn thành nghĩa vụ thuế sử dụng đất, bạn mới có thể xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và các tài sản gắn liền với đất.

Hoàn công cho nhà xây dựng sai phép

HỎI:

Căn nhà tôi đã xây dựng xong (Có sổ đỏ, có giấy phép XD) nhưng so với bản vẽ xin phép thì sai 0,1m phần ban công lầu 1 (bản vẽ cho phép: 0,9mx4,5m; thực tế: 1mx4,5m).

Cho tôi hỏi: Sai số như trên có được chấp nhận khi hoàn công hay không? Nếu không thì mức xử phạt là bao nhiêu? (tham khảo theo văn bản pháp luật nào?) Xin cảm ơn!

Hoàn công xây dựng cho công trình sai phép

TRẢ LỜI:

1.Về vấn đề hoàn công cho công trình xây dựng sai phép

Căn cứ khoản 8 Điều 3 Luật Xây dựng định nghĩa: Chỉ giới xây dựng là đường giới hạn cho phép xây dựng công trình trên lô đất. Thể hiện trong Giấy phép xây dựng mà gia đình đã được cấp.

Về mức phạt, căn cứ điểm a, điểm b, khoản 1 Điều 11 Nghị định 23/2009/NĐ-CP, thì: Phạt tiền đối với chủ đầu tư tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép được cấp có thẩm quyền cấp, phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn; phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với trường hợp xây nhà ở riêng lẻ ở đô thị.

Sau khi nộp phạt gia đình tiến hành thủ tục hoàn công:

2. Hồ sơ xin xác nhận công trình hoàn công (thủ tục hoàn công)

  • Giấy báo kiểm tra công trình hoàn thành theo mẫu (1 bản chính).
  • Giấy phép xây dựng nhà ở (1 bản sao y có chứng thực sao y), kèm theo bản vẽ thiết kế xây dựng nhà (1 bản sao không cần chứng thực sao y).
  •  Bản vẽ hiện trạng hoàn công (2 bản chính).
  • Bản hợp đồng thi công với đơn vị có giấy phép hành nghề (1 bản sao) kèm 1 bản sao giấy phép hành nghề của đơn vị thi công (có thị thực sao y). Hoặc biên lai thu xây dựng.

Hoàn công xây dựng cho công trình sai phép

3. Nơi nộp hồ sơ

Tại UBND quận, huyện: nhà ở riêng lẻ của người dân và các công trình xây dựng khác thuộc địa giới hành chính quận, huyện.