Chủ đề : tư vấn cấp giấy phép xây dựng


Miễn giấy phép xây dựng nhà ở nông thôn ngoài quy hoạch
Ngày 20/12/2012, Bộ Xây dựng đã ban hành Thông tư số 10/2012/TT-BXD hướng dẫn chi tiết một số nội dung Nghị định số 64/2012/NĐ-CP ngày 04/09/2012 của Chính phủ về cấp giấy phép xây dựng (GPXD). Theo Thông tư, những trường hợp nhà ở riêng lẻ tại nông thôn nằm ngoài khu vực quy hoạch xây dựng xã nông thôn mới và khu vực phải xin phép xây dựng thì không phải xin cấp GPXD. Về hồ sơ đề nghị cấp GPXD đối với các công trình xây dựng mới, Thông tư quy định: Phải có Đơn đề nghị cấp GPXD theo mẫu; Bản sao một trong những giấy tờ về quyền sử dụng đất và 02 bộ bản vẽ thiết kế bao gồm: Bản vẽ mặt bằng vị trí công trình trên lô đất, kèm theo sơ đồ vị trí công trình; Bản vẽ các mặt bằng, các mặt đứng và mặt cắt chủ yếu của công trình; Bản vẽ mặt bằng móng và mặt cắt móng tỷ lệ… Riêng quy định về bản vẽ kỹ thuật, Thông tư quy định đối với nhà ở riêng lẻ không bắt buộc phải có báo cáo thẩm định, phê duyệt thiết kế; nhưng nếu quy […]

Nhà ở nông thôn ngoài quy hoạch không cần giấy phép xây dựng


Xin giấy phép xây dựng nhà 3 tầng trong quy hoạch
  HỎI: Tôi muốn xây nhà nhưng không rõ độ cao được phép xây dưng. Tôi muốn hỏi: xây nhà cấp 4 không phải xin phép xây dựng có đúng không? Và được xây tối thiểu 5 tầng trong khu dự án hoặc trong khu quy hoạch có đúng không?   TRẢ LỜI: I. Điều kiện khởi công công trình xây dựng: Điều 72 Luật Xây dựng quy định về điều kiện khởi công xây dựng công trình: có mặt bằng xây dựng; có Giấy phép xây dựng đối với các công trình phải có Giấy phép xây dựng; có thiết kế bản vẽ thi công đã được phê duyệt; có biện pháp bảo đảm an toàn, vệ sinh môi trường; có hợp đồng xây dựng; có đủ nguồn vốn để thực hiện theo tiến độ. Như vậy, trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có Giấy phép xây dựng, trừ những trường hợp xây dựng các công trình quy định tại khoản 1 Điều 62 Luật Xây dựng thì không phải xin cấp phép xây dựng, gồm: Công trình thuộc bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp, công trình tạm phục vụ […]

Được xây mấy tầng đối với nhà trong quy hoạch???