Chủ đề : quy định về ban công


quy định về xây dựng ban công khi xây nhà.
HỎI: Tôi có xây căn hộ 119m2 với dự tính 3 tầng. Tầng một cao từ măt đường lên là 4.2m . Măt lộ giao thông là 9m. Tôi có đua ban công theo kiến trúc là 1m. Vậy có bị coi là phạm luật không? Khoảng cách từ mép phần ban công nhô ra chỉ cách cột điện cao thế là 0.75m. Cũng có nghĩa từ cột điện cao thế đo vào phần đất tôi được cấp là 1.85m. Vậy xin cho tôi hỏi về việc khoảng cách cấp đất cho tôi tới cột điện cao thế có đúng luât không và phần kiến trúc ban công của tôi nhô ra thì có đúng luật không? TRẢ LỜI: 1. Quy định xây dựng về khoảng cách của phần ban công nhô ra Theo Quyết định số 04/2008/QĐ-BTBXD của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về quy chuẩn xây dựng Việt Nam thì những phần được phép nhô quá chỉ giới đường đỏ trong trường hợp chỉ giới xây dựng trùng với chỉ giới đường đỏ, phải tuân thủ các quy định sau đây: “… – Trong khoảng không từ độ cao 3,5m (so với mặt vỉa hè) trở lên, các bộ phận […]

Bạn đã biết quy định về xây ban công khi xây nhà chưa?


ban công được đua ra bao nhiêu so với số liệu trong giấy phép xây dựng
HỎI: Tôi xin Giấy phép xây dựng (GPXD) công trình nhà ở riêng lẻ tại khu vực Hà Đông. Trong GPXD cho nhà tôi xây tầng 1 cao 3.7m. Ban công đưa ra 0.9m. Cho hỏi: nhà tôi xây tầng 1 cao có 2.8m có bị vi phạm không? Đường trước mặt nhà tôi rộng khoảng trên 7m. Nhà tôi sát mương rộng 1m5 rồi tới đường. Hỏi tôi có được đua ban công tới 1m2 không? Xin chân thành cảm ơn! TRẢ LỜI: 1.  Căn cứ pháp lý: Nghị định số 180/2007/NĐCP của Chính phủ: Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị 2.  Nội dung: Theo thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi: Bạn xin Giấy phép xây dựng (GPXD) công trình nhà ở riêng lẻ tại khu vực Hà Đông. Trong GPXD cho nhà bạn xây tầng 1 cao 3.7m. Ban công đưa ra 0.9m. Nhưng trên thực tế bạn có ý định xây tầng 1 cao 2.8m và đưa ban công tới 1.2m Điều 13 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định về Xử lý công trình xây dựng sai nội dung Giấy phép xây dựng Công trình xây dựng sai nội dung Giấy phép xây dựng được cơ quan có thẩm quyền cấp thì bị xử lý như sau: 1. Lập biên bản ngừng […]

Có được phép xây nhà vượt quá số liệu trong giấy phép xây dựng được cấp?