Chủ đề : nhà trọ


Dịch vụ xin giấy phép xây dựng nhà trọ cho thuê
HỎI: Tôi muốn xây nhà trọ có 8 – 10 phòng cho thuê. Vậy xin giấy phép xây nhà trọ hay xây nhà thường? Nếu xây nhà ở thì tôi có kinh doanh nhà trọ được không? TRẢ LỜI: – Thủ tục xin Giấy phép Xây dựng: Căn cứ quy định tại điều 62 Luật Xây dựng 2003: Điều 62. Giấy phép xây dựng 1. Trước khi khởi công xây dựng công trình chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng, trừ trường hợp xây dựng các công trình sau đây: a) Công trình thuộc bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp, công trình tạm phục vụ xây dựng công trình chính; b) Công trình xây dựng theo tuyến không đi qua đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng, dự án đầu tư xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; c) Công trình hạ tầng kỹ thuật quy mô nhỏ thuộc các xã vùng sâu, vùng xa; d) Nhà ở riêng lẻ tại vùng sâu, vùng xa không thuộc đô thị, không thuộc điểm dân cư tập trung, điểm dân cư nông thôn chưa có quy hoạch […]

Thủ tục xin Giấy phép Xây dựng xây nhà trọ cho thuê


Dịch vụ xin giấy phép xây dựng nhà trọ
HỎI: Xin chào trang Giấy phép xây dựng! tôi là Lê Thu Huyền tôi có ý định xây dựng nhà trọ để cho thuê trên khu đất ở của nhà mình thì có cần phải xin giấy phép xây dựng không? Nếu có thì được quy định luật ở điều mấy khoản mấy và thủ tục, trình tự cũng như giấy tờ để xin cấp phép như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn! (Huyen…[email protected]) TRẢ LỜI: Theo quy định của pháp luật về xây dựng, trước khi khởi công xây dựng bất kỳ công trình thì người chủ đầu tư cũng phải có giấy phép xây dựng nếu như không thuộc vào các trường hợp được miễn như: “Công trình thuộc bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp, công trình tạm phục vụ xây dựng công trình chính”. Như vậy, Công trình nhà trọ của bạn thuộc trường hợp phải xin cấp phép xây dựng. Bạn có thể tham khảo quy trình cấp phép theo điều 9 của Luật Xây dựng năm 2003 dưới đây:  Điều 9. Quy trình xin cấp giấy phép xây dựng 1. Cơ quan cấp giấy phép xây dựng có […]

Xây dựng nhà trọ cho thuê có cần xin giấy phép xây dựng không?