Chủ đề : mượn tường xây nhà


Cho hàng xóm mượn tường xây nhà nhưng đang thi công có đòi lại được không
HỎI: Hiện nhà tôi đang cho nhà bên cạnh mượn tường để nhà bên đó đỡ tốn kém khi xây tường, nhưng giờ nhà đó khá là ồn ào và bây giờ tôi không muốn cho mượn tường nữa, thì có bắt nhà bên đó xây tường lên được không? Tôi xin chân thành cảm ơn! Khánh Trần (m r.khanh…@gmail.com)   TRẢ LỜI: Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau: Việc gia đình bạn cho gia đình nhà hàng xóm mượn tường để xây nhà mà không gthu tiền có  thể được coi là 1 giao dịch dân sự mượn tài sản. Điều 512 BLDS năm 2005 quy định: ” Hợp đồng mượn tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho mượn giao tài sản cho bên mượn để sử dụng trong một thời hạn mà không phải trả tiền, còn bên mượn phải trả lại tài sản đó khi hết thời hạn mượn hoặc mục đích mượn đã đạt được”. Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 517 BLDS năm 2005  cũng quy định một trong các quyền của bên cho mượn là: “1. Đòi lại tài sản ngay sau khi bên mượn đạt được mục đích nếu không có […]

Cho hàng xóm mượn tường xây nhà có đòi lại được không?