Chủ đề : không có giấy phép xây dựng


điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.
HỎI: Tôi có thửa đất ghi trên sổ hồng (cấp năm 2000) dài 20,25m, rộng 3.5m. Trên đất này có 1 căn nhà nát. Đất và nhà này tôi mua lại năm 2002. Phía sau có dôi dư phần đất dài 2.3m, rộng 3.5m, không có ghi trên sổ hồng. Năm 2005, tôi đã xây mới lại căn nhà trong thửa đất này; nhà xây 1 trệt, 1 lầu. (Tôi không được cấp phép xây dựng vì khi đó đất này do quân đội quản lí. Từ năm 2013, khu vực này đã được Quân khu 7 chuyển giao về cho UBND huyện Hóc Môn quản lí, trở thành đất dân sự, người dân đã được phép xây dựng nhà ở ). Căn nhà tôi xây năm đó dài 18.2m, rộng 3.3m (do chừa phần tường chung cho 2 nhà 2 bên), ở phía sau có xây vào phần đất dôi dư 1m chiều dài. Phần đất dôi này tôi đã sử dụng ổn định từ đó đến nay, phía sau là nhà dân, không có tranh chấp. Tôi xin phép được hỏi Luật sư: – Tôi có thể xin hợp thức hóa căn nhà trên được không? – Tôi […]

Điều kiện cần và đủ để không có giấy phép xây dựng vẫn được cấp giấy ...


xây dựng nhà xưởng không xin phép xây dựng.
HỎI: Công ty mình thuê 1 nhà xưởng trong 5 năm nhưng mới trả trước tiền 2 năm bắt đầu tính từ 1/1/2018. Nhưng công ty mình đã thành lập từ 23/10/2017 trên địa chỉ mảnh đất xây xưởng đó. Bìa đỏ mảnh đất đó chỉ có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhưng chủ nhà đã xây luôn nhà xưởng mà không có giấy phép (kiểu ở quê thích thì cứ xây lên thôi, cũng không thấy bên cán bộ nào đến xem xét hay xử lý). Bây giờ bên mình muốn xử lý hợp lý hóa cái phần xây nhà xưởng thì cần làm những gì và căn cứ vào đâu? Mong giấy phép xây dựng tư vấn giúp mình.  Chân thành cảm ơn! TRẢ LỜI: Cảm ơn anh/chị đã gửi yêu cầu tư vấn tới . Với trường hợp của anh/chị, chúng tôi tư vấn như sau: Tại Điều 89 Luật xây dựng 2014 quy định về đối tượng và các loại giấy phép xây dựng như sau: “1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy […]

Nhà xưởng xây dựng không xin giấy phép có bị phạt phá dỡ không?


xử lý công trình xây dựng không có giấy phép
HỎI: Tôi đọc tham khảo phần luật sư tư vấn về xử lý công trình xây dựng không phép có nhắc “Điều 12, Nghị định số 107/2007/NĐ-CP ” theo tìm hiểu và nắm bắt được thì Nghị định số 107/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng năm 2007 là nghị định Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Cư trú và không có Điều 12 ạ! Tôi không biết có sự nhầm lẫn nào không ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn! TRẢ LỜI: 1. Cơ sở pháp lý: Nghị định số 180/2007/NĐ-CP của Chính phủ: Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị. 2. Nội dung phân tích: Dựa trên thông tin bạn cung cấp, có thể trong phần tư vấn có thể có sự nhầm lẫn. Chúng tôi xin đính chính lại vấn đề bạn đang quan tâm như sau: Theo Điều 12 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định Xử lý công trình xây dựng không có Giấy phép xây dựng như sau: ” 1. Những công trình xây dựng theo quy định phải có Giấy phép xây dựng, […]

Xử lý trường hợp xây nhà không có giấy phép xây dựng



xử lý vi phạm giấy phép xây dựng nhà trẻ
HỎI: Tôi đang ở ngôi nhà với sổ đỏ là 176 m2. Nhưng tôi chỉ xây nhà 90m2 và phần nhà xây từ năm 1992 và có giấy phép xây dựng và đất còn lại lâu nay không sử dụng. Tháng 6/2015 tôi xây rộng thêm để làm nhóm trẻ gia đình nhưng trước khi xây tôi không xin giấy phép. Vậy với trường hợp của tôi thì bị phạt bao nhiêu tiền và bị xử lý ra sao?  Xin cảm ơn! TRẢ LỜI: 1. Căn cứ pháp lý: Nghị định số 121/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở. Nghị định số 180/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị 2. Nội dung phân tích: Căn cứ vào Khoản 6 Điều 13 Nghị định số 121/2013/NĐ-CP của Chính phủ: “Điều 13. Vi phạm quy định về tổ chức […]

Chế tài xử lý khi không xin giấy phép xây dựng nhà trẻ


mẫu đơn xin cấp giấy phép xây dựng mới nhất năm 2017.
HỎI: Hiện tại có 1 khu đất chưa được nhà nước cấp phép nhưng tạm thời cho vẫn giữ sinh hoạt của giáo dân nhưng không được xây dựng công trình trên đất. Tóm lại không được nhà nước công nhận, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là của một cá nhân khác nhưng người đó không còn sinh sống ở đây (được biết đã hiến cho tổ chức này tạm gọi là giáo họ). Vừa qua, cơ sở này lén lút xây dựng vào ban đêm khi phát hiện có xây dựng một diện tích trái phép, lợp mái tôn khác, có làm thêm công sắt bên trong được che chắn rất kỹ không ai biết. khi phát hiện thì đã gần hoàn thành. Xã lập biên bản vi phạm hành chính yêu cầu trả lại hiện trạng ban đầu. Tuy nhiên vấn đề khó khăn chưa biết giải quyết ra sao bởi : 1. Ông này tự xưng đại diện cho giáo dân thuộc về tổ chức tôn giáo tính ngưỡng được bầu làm trưởng ban. 2. Tiền mà chủ đầu tư bỏ ra xây dựng không phải của cá nhân mà là của giáo dân góp để xây dựng. Vây ủy […]

Lén lút xây dựng trái phép giải quyết như thế nào ?