Chủ đề : hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng


có được cấp phép xây dựng khi còn nợ tiền sử dụng đất không?
Rất nhiều khách hàng của chúng tôi chuẩn bị kế hoạch xây dựng đã thắc mắc rằng, khi họ còn nợ tiền sử dụng đất thì có xin cấp phép xây dựng được không? Trong phạm vi bài viết này, giấy phép xây dựng sẽ giải đáp những thắc mắc này cho bạn. 1. Cơ sở pháp lý Luật đất đai 2013 Luật xây dựng 2014 Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất 2. Nội dung kiến thức về xin cấp giấy phép xây dựng khi nợ tiền sử dụng đất Khoản 21 Điều 3 Luật đất đai 2013 quy định tiền sử dụng đất là số tiền mà người sử dụng đất phải trả cho Nhà nước khi được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất. Trong trường hợp người được chuyển mục đích sử dụng đất, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc được giao đất tái định cư mà có khó khăn về tài chính và có nguyện vọng ghi nợ thì được ghi nợ tiền sử dụng đất theo quy định tại Điều 16 Nghị […]

Có được cấp phép xây dựng khi còn nợ tiền sử dụng đất không?


điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.
HỎI: Nhà tôi có 3 lô đất, có 3 sổ đỏ khác nhau. Tôi làm thủ tục xin phép xây dựng cho lô 1 và lô 2, đã cấp giấy phép xây dựng cho 2 lô (lô 01 và 02) nhưng tôi chỉ xin phép xây dựng trên diện tích đất lô 1 và lô 2 không xây dựng. Trong khi đó giấy phép xây dựng cấp phép thể hiện lô 1 và lô 2, kèm theo hồ sơ thiết kế cho 2 lô đất đã được thẩm tra, thời hạn giấy phép xây dựng lô số 1 và lô số 2 vẫn còn hiệu lực. Vây cho tôi hỏi xin phép xây dựng mới cho lô đất số 2 và số 3 được không? Hay điểu chỉnh lại giấy phép xây dựng lô đất số 1 và số 2 và chỉ được xin phép xây dựng lô đất số 3. Rất mong nhận được sự giải đáp! Tôi xin chân thành cảm ơn! TRẢ LỜI: 1. Cơ sở pháp lý: Luật xây dựng năm 2014 2. Nội dung tư vấn: Theo như thông tin bạn cung cấp, hiện tại bạn đã xin cấp phép xây dựng cho lô đất […]

Tư vấn cấp phép và điều chỉnh giấy phép xây dựng


giấy phép xây dựng, sửa chữa nhà tại hà nội
HỎI: Gia đình tôi đang ở quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội. Tôi có một vấn đề xin được tư vấn như sau: Gia đình tôi muốn sửa chữa lại ngôi nhà cấp II. Hiện trạng ngôi nhà đã xây cũ là: Tầng 1: 36m, tầng 2 mặt sàn xây dựng là 24 m. Nay gia đình tôi muốn dựng tạm vách khung nhôm kính để chắn bụi và lợp mái tôn số diện tích còn lại là 12 m vuông trên tầng II, làm mái chống nóng trên tầng III. Như vậy, gia đình tôi có phải xin giấy cấp phép sửa nhà hay không? Có phải làm thủ tục giấy tờ và báo cáo cơ quan nào? Gia đình tôi mong được tư vấn và chân thành cảm ơn! TRẢ LỜI: 1. Cơ sở pháp lý: Thông tư số 10/2012/TT-BXD Hướng dẫn về cấp giấy phép xây dựng Quyết định 20/2016/QĐ-UBND cấp giấy phép xây dựng thành phố Hà Nội 2. Nội dung tư vấn: Điều 1 Thông tư 10/2012/TT-BXD quy định: “Điều 1. Nội dung giấy phép xây dựng  Nội dung giấy phép xây dựng quy định tại Điều 4 của Nghị định 64/CP đối với từng loại công […]

Giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo nhà ở ?



phó chủ tịch thành phố hà nội chỉ đạo cấp phép xây dựng
Nhiều lần “đội đơn” đến khắp các cơ quan chức năng xin cấp phép xây dựng do nhà cửa xuống cấp nhưng gia đình anh Nguyễn Ngọc Long (P10, tập thể Ban kiến thiết ủy thác số 1, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, Hà Nội) vẫn không được cấp Giấy phép xây dựng (GPXD). Hàng loạt chỉ đạo của các Sở, ngành, và chính quyền địa phương vẫn chỉ là “đá bóng” trách nhiệm. Trong Đơn khiếu nại gửi báo Dân trí, ông Nguyễn Ngọc Long cho biết: Tôi là chủ sở hữu hợp pháp phần đất, tài sản trên đất tại địa chỉ P10, tập thể Ban kiến thiết ủy thác số 1, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình (Hà Nội) và có nhu cầu xin giấy phép xây dựng để cải tạo nhà, phần đất tại địa chỉ nêu trên đã được UBND quận Ba Đình cấp GCNQSDĐ năm 2013, hiện trạng nhà ở của gia đình đã xuống cấp nhưng đến giờ gần như tuyệt vọng. Trong suốt thời gian dài từ tháng 12/2015 đến nay gia đình tôi phải đi thuê nhà khác để ở vì nhà đã quá cũ nát và có thể đổ […]

Phó chủ tịch TP Hà Nội trực tiếp chỉ đạo, tấm giấy phép xây dựng vẫn ...


quyết định về cấp giấy phép xây dựng tại thành phố hà nội
HỎI: Nhà tôi vẫn đóng thuế nhà đất đầy đủ, chỉ có điều là ngày trước, các cụ trong nhà kê khai chưa rõ ràng diện tích đất sử dụng, hồ sơ cũng như bản vẽ kĩ thuật miếng đất cũng thất lạc. Đã có nhiều lần tôi liên hệ với phường để cấp lại nhưng người ta nói phải có đợt thì mới được cấp. Nay tôi muốn xin giấy phép xây dựng để cất nhà nhưng không xin được. Vậy tôi phải làm sao? Đất này vẫn đứng tên cha mẹ tôi và cha mẹ tôi hiện giờ vẫn còn sống. Rất mong nhận được sư tư vấn của luật sư, xin chân thành cảm ơn!  Q.V TRẢ LỜI: 1. Cơ sở pháp lý: – Luật đất đai 2013. – Luật xây dựng 2014. 2. Nội dung tư vấn: Về việc mảnh đất của bạn có diện tích đất ghi trên đó không đúng với thực tế, Luật đất đai 2013 có quy định: “Điều 106. Đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp 1. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót […]

Có xin được giấy phép xây dựng nhà khi sổ đỏ không chính xác không?