Chủ đề : hàng xóm


Không tạo điều kiện cho hàng xóm xây nhà có vi phạm pháp luật không
HỎI: Tôi đang xây dựng nhà ở gia đình có diện tích 7x13m. Tôi xây dựng hết phần đất của mình ghi nhận trên sổ đỏ. Trong quá trình xây dựng hàng xóm không tạo điều kiện cho tôi để bộ dàn giáo để trát tường bên ngoài phần giáp danh với nhà họ, khu vực đất kê dàn giáo là đất để không của người hàng xóm, không ảnh hưởng gì tới nhà họ. Tôi cần phải làm gì?  (phansythong…@gmail.com) TRẢ LỜI: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục của chúng tôi, tôi xin được trả lời câu hỏi của bạn: Theo thông tin mà bạn đưa ra thì diện tích đất để không (của người hàng xóm) mà bạn định sử dụng để để dàn giáo là bất động sản thuộc sở hữu hợp pháp của người hàng xóm. Theo quy định tại Điều 164 Bộ luật dân sự thì quyền sở hữu bao gồm quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu theo quy định của pháp luật. Và theo quy định tại Điều 169 Bộ luật dân sự thì “Chủ […]

Không tạo điều kiện cho hàng xóm xây dựng nhà có vi phạm luật không?


Cho hàng xóm mượn tường xây nhà nhưng đang thi công có đòi lại được không
HỎI: Hiện nhà tôi đang cho nhà bên cạnh mượn tường để nhà bên đó đỡ tốn kém khi xây tường, nhưng giờ nhà đó khá là ồn ào và bây giờ tôi không muốn cho mượn tường nữa, thì có bắt nhà bên đó xây tường lên được không? Tôi xin chân thành cảm ơn! Khánh Trần (m r.khanh…@gmail.com)   TRẢ LỜI: Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau: Việc gia đình bạn cho gia đình nhà hàng xóm mượn tường để xây nhà mà không gthu tiền có  thể được coi là 1 giao dịch dân sự mượn tài sản. Điều 512 BLDS năm 2005 quy định: ” Hợp đồng mượn tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho mượn giao tài sản cho bên mượn để sử dụng trong một thời hạn mà không phải trả tiền, còn bên mượn phải trả lại tài sản đó khi hết thời hạn mượn hoặc mục đích mượn đã đạt được”. Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 517 BLDS năm 2005  cũng quy định một trong các quyền của bên cho mượn là: “1. Đòi lại tài sản ngay sau khi bên mượn đạt được mục đích nếu không có […]

Cho hàng xóm mượn tường xây nhà có đòi lại được không?