Chủ đề : giấy phép xây dựng tạm


khởi công xây dựng khi quá thời hạn cấp phép.
HỎI: Em đã nộp hồ sơ xin giấy phép xây dựng và đã được nhận giấy hẹn ngày 22/04/2015 nhưng nay đã là ngày 23/04/2015 em vẫn chưa nhận được giấy phép xây dựng. Gọi điện lên quận thì quận trả lời giấy đang trình ký và chưa chuyển xuống. Quý công ty cho em hỏi trong trường hợp quá 15 ngày làm việc như trường hợp của em (chưa nhận được giấy phép xây dựng thì em có quyền xây dựng không? TRẢ LỜI: Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 6 Điều 9 Nghị định số 64/2012/NĐ-CP về cấp giấy phép xây dựng, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan cấp phép xây dựng phải xem xét hồ sơ để cấp giấy phép trong thời gian quy định dưới đây:  “Đối với trường hợp cấp giấy phép xây dựng mới, bao gồm cả giấy phép xây dựng tạm, giấy phép xây dựng điều chỉnh, giấy phép di dời, thời gian không quá 20 ngày làm việc đối với công trình; 15 ngày làm việc đối cới nhà ở riêng lẻ tại đô thị; 10 ngày làm việc đối với nhà ở nông thôn, […]

Chưa nhận được giấy phép xây dựng có được khởi công xây dựng không?


giấy phép xây dựng, sửa chữa nhà tại hà nội
HỎI: Gia đình tôi đang ở quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội. Tôi có một vấn đề xin được tư vấn như sau: Gia đình tôi muốn sửa chữa lại ngôi nhà cấp II. Hiện trạng ngôi nhà đã xây cũ là: Tầng 1: 36m, tầng 2 mặt sàn xây dựng là 24 m. Nay gia đình tôi muốn dựng tạm vách khung nhôm kính để chắn bụi và lợp mái tôn số diện tích còn lại là 12 m vuông trên tầng II, làm mái chống nóng trên tầng III. Như vậy, gia đình tôi có phải xin giấy cấp phép sửa nhà hay không? Có phải làm thủ tục giấy tờ và báo cáo cơ quan nào? Gia đình tôi mong được tư vấn và chân thành cảm ơn! TRẢ LỜI: 1. Cơ sở pháp lý: Thông tư số 10/2012/TT-BXD Hướng dẫn về cấp giấy phép xây dựng Quyết định 20/2016/QĐ-UBND cấp giấy phép xây dựng thành phố Hà Nội 2. Nội dung tư vấn: Điều 1 Thông tư 10/2012/TT-BXD quy định: “Điều 1. Nội dung giấy phép xây dựng  Nội dung giấy phép xây dựng quy định tại Điều 4 của Nghị định 64/CP đối với từng loại công […]

Giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo nhà ở ?


thủ tục xin giấy phép xây dựng nhà tạm trên đất trồng cây lâu năm
HỎI:  Vợ chồng tôi có mua lô đất 50m2, thuộc đất trồng cây lâu năm. Giờ cuộc sống khó khăn, tôi muốn che tôn hoặc xây nhà tạm để ở trên mảnh đất này, như vậy có vi phạm pháp luật không? Có thể xin phép xây dựng tạm thời được không? Và có cách nào để xây dựng nhà ở không? Mong nhận được sự tư vấn! Tôi xin chân thành cảm ơn. TRẢ LỜI: Khoản 1 Điều 6 Luật Đất đai 2013 quy định về nguyên tắc sử dụng đất: “1. Đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất”. Khoản 3 Điều 12 Luật Đất đai 2013 quy định “Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích” là hành vi bị nghiêm cấm. Như vậy, đất được cấp với mục đích nào thì phải được sử dụng đúng với mục đích đó. Trường hợp bạn sử dụng đất trồng cây lâu năm vào mục đích thổ cư là trái quy định của pháp luật. Muốn chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở, bạn phải tiến hành thủ tục theo đúng quy định Việc chuyển mục đích sử […]

Có thể xin giấy phép xây dựng tạm trên đất trồng cây lâu năm?



Tư vấn việc xây nhà tạm trên đất nông nghiệp
HỎI: Tôi đang có 1 mảnh đất nhỏ, khu đất của tôi nằm trong diện quy hoach (Quyết định năm 2007) đường dự phóng nhưng chưa có quyết định thu hồi đất. Hiện tại, gia đình tôi chưa có chỗ ở và có ý định xây dựng nhà tạm để ở trên mảnh đất này. Xung quanh đất của tôi đều đã xây nhà. Xin BBT tư vấn giúp tôi: 1. Tôi có thể xin chuyển phép xây dưng nhà tạm (không kiên cố, cam kết dỡ bỏ khi có quyết định thu hồi đất) được không? 2. Nếu được, xin hướng dẫn thủ tục xin phép như thế nào? Xin cảm ơn. TRẢ LỜI: Giấy phép xây dựng tạm: Là giấy phép được cấp để xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ được sử dụng trong thời hạn nhất định theo thời hạn thực hiện quy hoạch xây dựng. 1. Công trình được cấp giấy phép xây dựng tạm khi đáp ứng các điều kiện sau đây: 1. Nằm trong khu vực đã có quy hoạch chi tiết xây dựng, quy hoạch điểm dân cư nông thôn (quy hoạch xây dựng xã nông thôn mới) được cấp có […]

Có được xây nhà tạm trên đất nông nghiệp không?


Thủ tục cấp giấy phép xây dựng tạm tại Hà Nội
I. Thông tin: 1. Cơ quan cấp phép: Sở Xây dựng 2. Thời gian giải quyết: – Đối với công trình: Không quá 20 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ – Đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị: Không quá 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ 3. Lệ phí: Theo quy định của HĐND cấp tỉnh II. Các bước thực hiện: 1. Chủ đầu tư nộp hồ sơ và lệ phí cấp giấy phép xây dựng tại Sở Xây dựng. 2. Sở Xây dựng có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ; kiểm tra hồ sơ; ghi giấy biên nhận đối với trường hợp hồ sơ đáp ứng theo quy định hoặc hướng dẫn để cá nhân hoàn thiện hồ sơ đối với trường hợp hồ sơ không đáp ứng theo quy định. – Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ, đơn vị được giao thẩm định hồ sơ có trách nhiệm xem xét hồ sơ, kiểm tra thực địa (nếu cần thiết). Khi xem xét hồ sơ, Sở Xây dựng phải xác định các tài liệu còn thiếu, các tài liệu không đúng […]

Thủ tục xin cấp Giấy phép xây dựng tạm tại Hà Nội


Dịch vụ xin giấy phép xây dựng tạm
HỎI: Do việc xây dựng công viên vui chơi theo quy hoạch của Uỷ ban nhân dân thành phố nên căn nhà gia đình tôi đang ở bị cắt xén một phần nên tôi làm đơn xin phép xây dựng thì Phòng xây dựng quận cho biết, nhà tôi chỉ có thể được cấp phép xây dựng tạm. Xin hỏi việc cấp giấy phép xây dựng tạm được áp dụng đối với những trường hợp nào? TRẢ LỜI:  Theo khoản 3 Điều 62 Luật Xây dựng thì khi xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ trong vùng đã có quy hoạch xây dựng được duyệt và công bố nhưng chưa thực hiện thì chỉ được cấp giấy phép xây dựng tạm có thời hạn theo thời hạn thực hiện quy hoạch. Cũng tại Điều 5 Thông tư  số 03/2009/TT-BXD ngày 26/03/2009 quy định chi tiết một số nội dung của Nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 12/02/2009 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình thì: “Điều 5. Giấy phép xây dựng tạm quy định tại khoản 2 Điều 19 Nghị định 12/CP 1. Việc cấp giấy phép xây dựng tạm chỉ áp dụng đối với những vùng đã có quy hoạch xây dựng được duyệt […]

Cấp phép xây dựng tạm áp dụng đối với những trường hợp nào?



Quy định về thủ tục cấp phép xây dựng nhà trong dự án
Căn cứ theo khoản 3 Điều 62 Luật Xây dựng thì khi xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ trong vùng đã có quy hoạch xây dựng được duyệt và công bố nhưng chưa thực hiện thì chỉ được cấp giấy phép xây dựng tạm có thời hạn theo thời hạn thực hiện quy hoạch. Cũng tại Điều 5 Thông tư số 03/2009/TT-BXD ngày 26/03/2009 quy định chi tiết một số nội dung của Nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 12/02/2009 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình thì: “Điều 5. Giấy phép xây dựng tạm quy định tại khoản 2 Điều 19 Nghị định 12/CP 1. Việc cấp giấy phép xây dựng tạm chỉ áp dụng đối với những vùng đã có quy hoạch xây dựng được duyệt và công bố nhưng chưa thực hiện. Căn cứ tính chất, đặc điểm và thời gian thực hiện quy hoạch xây dựng của từng khu vực, Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể quy mô công trình được cấp giấy phép xây dựng tạm phù hợp với tình hình thực tế của địa phương. Trong nội dung xin giấy phép xây dựng tạm phải ghi rõ […]

Quy định về cấp phép xây dựng đối với đất nằm trong dự án


quy định về công trình miễn giấy phép xây dựng và xử lý nhà xây dựng không phép
Có rất nhiều độc giả thắc mắc về vấn đề xin phép xây dựng trên đất quy hoạch treo. Trong phạm vi bài viết này, giấy phép xây dựng sẽ giải đáp những thắc mắc liên quan đến vấn đề này với mong muốn giúp ích được cho bạn trong quá trình chuẩn bị xây dựng ngôi nhà mơ ước của mình. Trước hết, để xây dựng nhà trên đất trồng cây lâu năm thì bạn phải chuyển nhượng mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất thổ cư. 1. Điều kiện để chuyển đổi mục đích sử dụng đất Điều kiện chuyển nhượng mục đích sử dụng đất: Căn cứ Khoản 3, Điều 30 Nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai quy định: Việc chuyển mục đích sử dụng đất phải phù hợp với quy hoạch sử dụng đất chi tiết hoặc kế hoạch sử dụng đất chi tiết hoặc quy hoạch xây dựng đã được xét duyệt. Trường hợp chưa có quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất chi tiết thì căn cứ vào quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước […]

Có được xin giấy phép xây dựng trên đất đang quy hoạch treo hay không?


Mẫu đơn xin cấp giấy phép xây dựng tạm
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM Độc lập – Tự do – Hạnh phúc ___________________________________ ĐƠN XIN CẤP GIẤY PHÉP XÂY DỰNG TẠM              Kính gửi: ……………………………………………………….. Tên chủ đầu tư: ………………………………………………………………………………….. – Người đại diện: ……………………………..Chức vụ: …………………………………………… – Địa chỉ liên hệ: ………………………………………………………………………………………….. – Số nhà:  ………………………………………………………….. Đường ……………………………. – Phường (xã): ………………………………………………………………………………………………. – Tỉnh, thành phố: ………………………………………………………………………………………….. – Số điện thoại: ………………………………………………………………………………………………. Địa điểm xây dựng: – Lô đất số: …………………………………. Diện tích ………………………m2 ……………………. – Tại: …………………………………………………đường  …………………………………………………. – Phường (xã) ………………………………….  Quận (huyện) ……………………………………… – Tỉnh, thành phố …………………………………………………………………………………………….. – Nguồn gốc đất: ……………………………………………………………………………………………….. Nội dung xin phép xây dựng tạm: – Loại công trình: …………………………….Cấp công trình: ………………………………………. – Diện tích xây dựng tầng 1: ………….m2; tổng diện tích sàn: . . . . . . m2. – Chiều cao công trình: ……………………….m; số tầng: ……………………………………… Đơn vị hoặc người thiết kế: ………………………………………………………………….. – Địa chỉ: ……………………………………………………………………………………………………. – Điện thoại: ………………………………………………………………………………………………………. Tổ chức, cá nhân thẩm định thiết kế (nếu có): ………………………………….. – Địa chỉ: ……………………………………………… Điện thoại: ………………………………………… – Giấy phép hành nghề (nếu có): …………….Cấp ngày: ………………………………………. Phương án phá dỡ (nếu có): ……………………………………………………………………….. Dự kiến thời gian hoàn thành […]

Mẫu Đơn xin cấp Giấy phép xây dựng tạm



Xin giấy phép xây dựng nhà 3 tầng trong quy hoạch
  HỎI: Tôi muốn xây nhà nhưng không rõ độ cao được phép xây dưng. Tôi muốn hỏi: xây nhà cấp 4 không phải xin phép xây dựng có đúng không? Và được xây tối thiểu 5 tầng trong khu dự án hoặc trong khu quy hoạch có đúng không?   TRẢ LỜI: I. Điều kiện khởi công công trình xây dựng: Điều 72 Luật Xây dựng quy định về điều kiện khởi công xây dựng công trình: có mặt bằng xây dựng; có Giấy phép xây dựng đối với các công trình phải có Giấy phép xây dựng; có thiết kế bản vẽ thi công đã được phê duyệt; có biện pháp bảo đảm an toàn, vệ sinh môi trường; có hợp đồng xây dựng; có đủ nguồn vốn để thực hiện theo tiến độ. Như vậy, trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có Giấy phép xây dựng, trừ những trường hợp xây dựng các công trình quy định tại khoản 1 Điều 62 Luật Xây dựng thì không phải xin cấp phép xây dựng, gồm: Công trình thuộc bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp, công trình tạm phục vụ […]

Được xây mấy tầng đối với nhà trong quy hoạch???