Chủ đề : giấy chứng nhận quyền sử dụng đất


điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.
HỎI: Tôi có thửa đất ghi trên sổ hồng (cấp năm 2000) dài 20,25m, rộng 3.5m. Trên đất này có 1 căn nhà nát. Đất và nhà này tôi mua lại năm 2002. Phía sau có dôi dư phần đất dài 2.3m, rộng 3.5m, không có ghi trên sổ hồng. Năm 2005, tôi đã xây mới lại căn nhà trong thửa đất này; nhà xây 1 trệt, 1 lầu. (Tôi không được cấp phép xây dựng vì khi đó đất này do quân đội quản lí. Từ năm 2013, khu vực này đã được Quân khu 7 chuyển giao về cho UBND huyện Hóc Môn quản lí, trở thành đất dân sự, người dân đã được phép xây dựng nhà ở ). Căn nhà tôi xây năm đó dài 18.2m, rộng 3.3m (do chừa phần tường chung cho 2 nhà 2 bên), ở phía sau có xây vào phần đất dôi dư 1m chiều dài. Phần đất dôi này tôi đã sử dụng ổn định từ đó đến nay, phía sau là nhà dân, không có tranh chấp. Tôi xin phép được hỏi Luật sư: – Tôi có thể xin hợp thức hóa căn nhà trên được không? – Tôi […]

Điều kiện cần và đủ để không có giấy phép xây dựng vẫn được cấp giấy ...


sửa thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
1. Một số lưu ý khi thực hiện thủ tục đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất Khách hàng cần cung cấp đầy đủ giấy tờ; Cần đối chiếu các thông tin trên CMND, sổ hộ khẩu phải khớp với sổ đỏ. Khách hàng nên gọi điện qua tổng đài tư vấn pháp luật và nghe tư vấn của luật sư, chuyên viên trước khi tiến hàng các thủ tục. 2. Quy định pháp luật về đính chính Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất Khoản 1 Điều 106 Luật Đất đai năm 2013 quy định về đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp như sau: “1- Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây: (a) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó; (b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so […]

Có thể đính chính lại thông tin trên sổ đỏ đã được cấp không?