Chủ đề : gia hạn giấy phép xây dựng


mẫu đơn xin gia hạn giấy phép xây dựng
Nhiều cá nhân luôn thắc mắc nếu trong quá trình thi công chưa hoàn thiện mà thời gian hiệu lực của giấy phép đã hết thì có được phép xin gia hạn thêm không ? Theo nghị định 64/2012/NĐ-CP về cấp giấy phép xây dựng (GPXD) vừa được Chính phủ ban hành, thời hạn khởi công xây dựng công trình chậm nhất là 12 tháng kể từ ngày được cấp giấy phép xây dựng. Và cũng theo quy định mới thì mỗi GPXD được gia hạn chỉ 1 lần duy nhất chứ không phải được nhiều lần như trước đây nữa. Và thời gian được gia hạn thêm trong vòng 6 tháng, giấy phép phải được xin gia hạn trước thời điểm hết hạn là 30 ngày, nếu không đáp ứng thì cũng không được phép gia hạn thêm. Sau 6 tháng nếu công trỉnh không hoàn thành thì buộc phải rút GPXD. Nghị định cũng quy định thời gian cấp giấy phép xây dựng là không quá 20 ngày làm việc đối với công trình xây dựng, 15 ngày với nhà ở riêng lẻ tại đô thị và 10 ngày đối với nhà ở nông thôn kể từ khi nhận […]

Được gia hạn giấy phép xây dựng bao nhiêu lần?


quy định của pháp luật về xử lý công trình xây dựng không phép
HỎI: Tôi có mua 1 căn nhà, nhưng xây cách đây 8 năm không có giấy phép xây dựng, đất thì thổ cư 100%. Vậy trường hợp của tôi sẽ bị phạt như thế nào? Và nếu muốn bổ sung giấy phép xậy dựng thì có được không? Cách làm và phí là bao nhiêu? Trân trọng cảm ơn (HP). TRẢ LỜI: 1. Căn cứ pháp lý: Luật xây dựng năm 2014 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị Nghị định số 23/2009/NĐ-CP của Chính phủ : Về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở 2. Nội dung phân tích: 2.1 Xử lý công trình xây dựng không có Giấy phép xây dựng – Căn cứ khoản 2 điều 11 nghị định 23/2009/NĐ-CP: Điều 11. Xử phạt chủ đầu tư có hành vi vi phạm các quy định về trật tự […]

Lại xây nhà không có giấy phép xây dựng, xử lý thế nào?


Không được phép sang tên giấy phép xây dựng nhà
Theo qui định, giấy phép xây dựng đối với nhà riêng lẻ có hiệu lực trong vòng một năm. Nhiều bạn đọc quan tâm thắc mắc: Nếu không kịp khởi công công trình trong thời gian qui định thì có được gia hạn giấy phép xây dựng hoặc có được sang tên giấy phép xây dựng hay không? Ông Trần Quốc Tuấn, trưởng Phòng cấp phép xây dựng, Sở Xây dựng TP.HCM, cho biết: Điều 22, quyết định số 04 ngày 17-1-2006 của UBND TP về cấp phép xây dựng và quản lý xây dựng qui định: trong thời hạn 12 tháng kể từ ngày cấp phép xây dựng mà công trình chưa có điều kiện khởi công thì chủ đầu tư mang bản chính giấy phép xây dựng và đơn xin phép gia hạn liên hệ cơ quan cấp phép xây dựng để gia hạn. Chủ đầu tư có thể gia hạn nhiều lần, mỗi lần 12 tháng, trừ trường hợp khu đất dự kiến xây dựng thay đổi qui hoạch, có qui định khác, dẫn đến nội dung giấy phép xây dựng không còn phù hợp; hoặc trường hợp đất bị Nhà nước thu hồi theo qui định, đất đã hết hạn sử dụng nhưng chưa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền gia […]

Có được sang tên Giấy phép xây dựng hay không?



Thủ tục cấp lại giấy phép xây dựng
HỎI: Khi đã có Giấy phép xây dựng nhưng chưa tiến hành xây dựng luôn thì sau bao nhiêu thời gian phải gia hạn và hồ sơ gia hạn cấp phép xây dựng gồm những gì? TRẢ LỜI: Thời gian quá hạn Giấy phép xây dựng: Quá thời hạn 12 tháng, nếu quy hoạch xây dựng, các quy định về Thủ tục cấp phép xây dựng và kiến trúc, cảnh quan được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và ban hành vẫn không thay đổi, thì cơ quan cấp giấy phép xây dựng xem xét, giải quyết gia hạn giấy phép thi công xây dựng cho chủ đầu tư. Hồ sơ xin gia hạn Giấy phép xây dựng gồm: a) Đơn xin gia hạn Giấy phép xây dựng b) Bản chính Giấy phép xây dựng đã được cấp. Cơ quan cấp giấy phép xây dựng gia hạn trên bản chính Giấy phép xây dựng và thu lệ phí gia hạn Giấy phép xây dựng theo quy định. Mọi thắc mắc xin liên hệ trực tiếp Hotline: 04 3816 8888. Chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc và yêu cầu về thủ tục cấp phép xây dựng của Quý khách. Trân trọng!  

Hồ sơ gia hạn thủ tục cấp phép xây dựng