Chủ đề : dịch vụ cấp giấy phép xây dựng tạm


Dịch vụ xin giấy phép xây dựng tạm
HỎI: Do việc xây dựng công viên vui chơi theo quy hoạch của Uỷ ban nhân dân thành phố nên căn nhà gia đình tôi đang ở bị cắt xén một phần nên tôi làm đơn xin phép xây dựng thì Phòng xây dựng quận cho biết, nhà tôi chỉ có thể được cấp phép xây dựng tạm. Xin hỏi việc cấp giấy phép xây dựng tạm được áp dụng đối với những trường hợp nào? TRẢ LỜI:  Theo khoản 3 Điều 62 Luật Xây dựng thì khi xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ trong vùng đã có quy hoạch xây dựng được duyệt và công bố nhưng chưa thực hiện thì chỉ được cấp giấy phép xây dựng tạm có thời hạn theo thời hạn thực hiện quy hoạch. Cũng tại Điều 5 Thông tư  số 03/2009/TT-BXD ngày 26/03/2009 quy định chi tiết một số nội dung của Nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 12/02/2009 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình thì: “Điều 5. Giấy phép xây dựng tạm quy định tại khoản 2 Điều 19 Nghị định 12/CP 1. Việc cấp giấy phép xây dựng tạm chỉ áp dụng đối với những vùng đã có quy hoạch xây dựng được duyệt […]

Cấp phép xây dựng tạm áp dụng đối với những trường hợp nào?