Chủ đề : công trình sai phép


Hoàn công xây dựng cho công trình sai phép
HỎI: Căn nhà tôi đã xây dựng xong (Có sổ đỏ, có giấy phép XD) nhưng so với bản vẽ xin phép thì sai 0,1m phần ban công lầu 1 (bản vẽ cho phép: 0,9mx4,5m; thực tế: 1mx4,5m). Cho tôi hỏi: Sai số như trên có được chấp nhận khi hoàn công hay không? Nếu không thì mức xử phạt là bao nhiêu? (tham khảo theo văn bản pháp luật nào?) Xin cảm ơn! TRẢ LỜI: 1.Về vấn đề hoàn công cho công trình xây dựng sai phép Căn cứ khoản 8 Điều 3 Luật Xây dựng định nghĩa: Chỉ giới xây dựng là đường giới hạn cho phép xây dựng công trình trên lô đất. Thể hiện trong Giấy phép xây dựng mà gia đình đã được cấp. Về mức phạt, căn cứ điểm a, điểm b, khoản 1 Điều 11 Nghị định 23/2009/NĐ-CP, thì: Phạt tiền đối với chủ đầu tư tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép được cấp có thẩm quyền cấp, phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn; phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với […]

Hoàn công cho nhà xây dựng sai phép