Chủ đề : công trình được miễn giấy phép xây dựng


xây dựng không có giấy phép sẽ bị xử lý.
HỎI: Tôi có một mảnh đất tại đường Giải Phóng, Hà Nội. Đây là đất ông cha để lại. Đất đã được cấp sổ đỏ. Đầu năm 2017 tôi tiến hành xây dựng khách sạn 6 tầng tại mảnh đất đó. Nhưng lúc xây tôi chưa kịp lên cơ quan chức năng xin giấy phép xây dựng. Mới đây, khi bị cán bộ địa phương xuống kiểm tra và nhắc nhở tôi mới tiến hành thủ tục xin cấp phép xây dựng. Tuy nhiên, trong biên bản kiểm tra của cán bộ địa phương và khi tôi đi làm thủ tục xin cấp phép có được nghe cán bộ nói rằng tôi sẽ bị xử phạt hành chính vì xây nhà khi chưa có giấy phép. Xin hỏi, những trường hợp nào xây dựng không cần giấy phép? Nếu xây nhà không giấy phép bị xử phạt bao nhiêu tiền? Nhà tôi có bị tháo dỡ khi chưa có giấy phép xây dựng hay không? ([email protected]) TRẢ LỜI: 1. Công trình được miễn giấy phép xây dựng Theo quy định tại Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014, công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm: a) […]

Xây nhà không phép trên đất đã có sổ đỏ có bị cưỡng chế tháo dỡ ...


mẫu đơn xin cấp giấy phép xây dựng mới nhất năm 2017.
HỎI: Tôi đang phụ trách quản lý Dự án khu đô thị xây dựng nhà ở 4 tầng. Theo Luật thì không cần xin giấy phép xây dựng. Tôi có phải làm các thủ tục gì (như hồ sơ xin miễn phép…) hay ko và phải xin với cấp nào? TRẢ LỜI: Căn cứ pháp lý: – Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 Nội dung tư vấn: Các trường hợp được miễn giấy phép xây dựng được quy định tại khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng như sau: “Điều 89. Đối tượng và các loại giấy phép xây dựng 1. … 2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm: a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên; b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư; c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính; d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô […]

Công trình không phải xin phép xây dựng có phải làm đơn xin miễn nữa không?