Daily Archives: 08/11/2017


xây dựng không có giấy phép sẽ bị xử lý.
HỎI: Tôi có một mảnh đất tại đường Giải Phóng, Hà Nội. Đây là đất ông cha để lại. Đất đã được cấp sổ đỏ. Đầu năm 2017 tôi tiến hành xây dựng khách sạn 6 tầng tại mảnh đất đó. Nhưng lúc xây tôi chưa kịp lên cơ quan chức năng xin giấy phép xây dựng. Mới đây, khi bị cán bộ địa phương xuống kiểm tra và nhắc nhở tôi mới tiến hành thủ tục xin cấp phép xây dựng. Tuy nhiên, trong biên bản kiểm tra của cán bộ địa phương và khi tôi đi làm thủ tục xin cấp phép có được nghe cán bộ nói rằng tôi sẽ bị xử phạt hành chính vì xây nhà khi chưa có giấy phép. Xin hỏi, những trường hợp nào xây dựng không cần giấy phép? Nếu xây nhà không giấy phép bị xử phạt bao nhiêu tiền? Nhà tôi có bị tháo dỡ khi chưa có giấy phép xây dựng hay không? ([email protected]) TRẢ LỜI: 1. Công trình được miễn giấy phép xây dựng Theo quy định tại Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014, công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm: a) […]

Xây nhà không phép trên đất đã có sổ đỏ có bị cưỡng chế tháo dỡ ...