Daily Archives: 13/06/2016


các loại thuế phải nộp khi xây dựng nhà ở
HỎI: Chủ hộ gia đình tự thuê công nhân xây dựng nhà ở, thì phải đóng các loại thuế nào cho nhà nước? Trường hợp như nhà em, 85 m2, xây hai tầng, thì mức phí đóng là bao nhiêu? Em xin chân thành cảm ơn! TRẢ LỜI: Chào bạn! Trường hợp của bạn được giải quyết như sau: Cơ sở pháp lý: – Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế 71/2014/QH13 và Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành. – Công văn 3700/TCT/DNK của Tổng cục Thuế về việc thu thuế hoạt động xây dựng nhà tư nhân xây dựng. Nội dung phân tích: Theo quy định của pháp […]

Các loại thuế và mức thuế phải đóng khi xây dựng nhà ở tư nhân


thủ tục xin giấy phép xây dựng nhà trên phố cổ hà nội
HỎI: Tôi vừa được cho tặng một lô đất ở mặt phố Hàng Buồm, Phường Hàng Buồm, Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội. Diện tích của thửa đất trên sổ đỏ là 24.4 mét vuông, vuông vắn, mặt tiền 3,29 mét. Tôi đang muốn xin giấy phép xây dựng để xây nhà trên lô đất đó, nhưng tôi có băn khoăn liệu lô đất nhà tôi có thể xin được giấy phép xây dựng không (vì diện tích 24.4 mét) không? Nếu được, thì điều này được quy định ở văn bản nào? Tôi xin chân thành cám ơn! TRẢ LỜI: 1. Cơ sở pháp lý Quyết định 04/2008/QĐ-BXD 2. Nội dung tư vấn Việc quy định về diện tích và kích thước lô đất xây dựng được quy định tại Quyết định số 04/2008 của Bộ xây dựng về việc ban hành “Quy Chuẩn kỹ thuật quốc gia về Quy hoạch xây dựng kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà áp dụng cho cả nước”. Điều 2.8.9 Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà quy định như sau: – Kích thước lô đất quy hoạch xây dựng nhà ở được xác định cụ thể theo nhu […]

Có thể xin giấy phép xây dựng nhà trên phố Cổ được không?