Daily Archives: 10/05/2016


xử lý vi phạm giấy phép xây dựng nhà trẻ
HỎI: Tôi đang ở ngôi nhà với sổ đỏ là 176 m2. Nhưng tôi chỉ xây nhà 90m2 và phần nhà xây từ năm 1992 và có giấy phép xây dựng và đất còn lại lâu nay không sử dụng. Tháng 6/2015 tôi xây rộng thêm để làm nhóm trẻ gia đình nhưng trước khi xây tôi không xin giấy phép. Vậy với trường hợp của tôi thì bị phạt bao nhiêu tiền và bị xử lý ra sao?  Xin cảm ơn! TRẢ LỜI: 1. Căn cứ pháp lý: Nghị định số 121/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở. Nghị định số 180/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị 2. Nội dung phân tích: Căn cứ vào Khoản 6 Điều 13 Nghị định số 121/2013/NĐ-CP của Chính phủ: “Điều 13. Vi phạm quy định về tổ chức […]

Chế tài xử lý khi không xin giấy phép xây dựng nhà trẻ


Mẫu cam kết tự phá dỡ công trình
HỎI: Khi tôi xây nhà tôi có làm giấy tường trình cho UBND xã nơi tôi ở để được phép xây dựng nhà. Khi tôi đem giấy tường trình đó đi xin UBND xã , thì UBND xã không ký giấy và nói là cứ xây đi. Tôi có hỏi là không cần ký giấy hay sao thì bên UBND nói là không cần. Khi tôi đang xây dựng nhà thì bên UBND xã đến và nói chúng tôi xây nhà không xin phép xây dựng, yêu cầu gia đình chúng tôi nộp phạt 3 triệu đồng. Họ nói rằng tiền thu đó đem tặng cho quỹ trẻ em khuyết tật. Tôi thấy có nhiều điểm chưa rõ nên mong nhận được sự tư vấn. Xin chân thành cảm ơn! TRẢ LỜI: 1. Cơ sở pháp lý: – Luật khiếu nại năm 2011 – Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 của Quốc hội – Nghị định 121/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở 2. Nội dung phân tích: Căn […]

Quy định về công trình miễn giấy phép xây dựng và xử phạt không có giấy ...


quyết định về cấp giấy phép xây dựng tại thành phố hà nội
HỎI: Nhà tôi vẫn đóng thuế nhà đất đầy đủ, chỉ có điều là ngày trước, các cụ trong nhà kê khai chưa rõ ràng diện tích đất sử dụng, hồ sơ cũng như bản vẽ kĩ thuật miếng đất cũng thất lạc. Đã có nhiều lần tôi liên hệ với phường để cấp lại nhưng người ta nói phải có đợt thì mới được cấp. Nay tôi muốn xin giấy phép xây dựng để cất nhà nhưng không xin được. Vậy tôi phải làm sao? Đất này vẫn đứng tên cha mẹ tôi và cha mẹ tôi hiện giờ vẫn còn sống. Rất mong nhận được sư tư vấn của luật sư, xin chân thành cảm ơn!  Q.V TRẢ LỜI: 1. Cơ sở pháp lý: – Luật đất đai 2013. – Luật xây dựng 2014. 2. Nội dung tư vấn: Về việc mảnh đất của bạn có diện tích đất ghi trên đó không đúng với thực tế, Luật đất đai 2013 có quy định: “Điều 106. Đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp 1. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót […]

Có xin được giấy phép xây dựng nhà khi sổ đỏ không chính xác không?